Trang 19 / 22 FirstFirst ... 1416171819202122 LastLast
Hiển thị kết quả từ 181 đến 190 / 215
    Like
    0
    cái ghê gớm ở chỗ là mình thất nghiệp suốt 6 tháng rồi. Phỏng vấn và test cứ rớt hoài. Ngồi nhà viết web từ từ lên được như thế . Giờ lương đã cạn nghĩ đến mà đau. Cái mình muốn nói là mình nghĩ mình không tài năng gì mấy, nhưng mình thấy khi có thể tự viết từ a-z 2 website trên thì mình cũng không đến nỗi tệ trong lập trình nhưng vẫn chưa được 400$ và giờ vẫn còn thất nghiệp thì nghĩ cũng khó cho ai mới ra trường được hưởng lương 500$...Không biết có phải do mình tự tin hay còn thiếu sót gì , mong anh em rộng lượng nói để mình biết và cải thiện thêm

Like
    2
    @kehamchoi: vậy bạn có rút ra được kinh nghiệm nào không? Tôi thấy trên vietnamworks đăng đầy những tuyển dụng .NET dev của cả các cty VN và nước ngoài. Bạn nên dành thời gian hệ thống lại kiến thức, học thêm (hoặc lại) các kiến thức bạn không trả lời được khi phỏng vấn.

Còn về việc lương bổng thế nào thì tùy mỗi người thôi nếu anh giỏi và anh chứng minh được cho người tuyển dụng thấy được khả năng của anh thì mọi mức lương đều có thể được xem xét.

Like
    0
    Thật sự thì mỗi lần phỏng vấn mình đã học được những thiếu sót rất nhiều và bổ sung vào website của mình. Nhưng cái quan trọng ở các vòng phỏng vấn về .net hầu như sau :
    - Hỏi về cách connection
    - Hỏi về các validation và hàm có sẵn của .net
    - Hỏi về các câu hỏi hay gặp trong đề thi của các sinh viên mới ra trường
    Cho đến dạo gần đây mình lại thấy các câu hỏi chuyên về các thuật toán tính toán nhiều hơn. ( Mình thì lại rất tệ trong các con số hầu như là search và copy and paste hoặc sưu tầm các code nằm trong trang http://daitiphu.com/download.aspx)
    ----------------------------------------------------------
    Điểm mạnh của mình là javascript,css,html, .net 2.0, database và nghiên cứu...Nhưng chưa bao giờ qua khỏi vòng test hầu như test ở công ty nào là fail ở công ty đó. keke..2 năm làm việc là do bạn bè giới thiệu vô làm ...Cũng là may mắn

Like
    0
    Quote Được gửi bởi kehamchoi View Post
    Thật sự thì mỗi lần phỏng vấn mình đã học được những thiếu sót rất nhiều và bổ sung vào website của mình. Nhưng cái quan trọng ở các vòng phỏng vấn về .net hầu như sau :
    - Hỏi về cách connection
    - Hỏi về các validation và hàm có sẵn của .net
    - Hỏi về các câu hỏi hay gặp trong đề thi của các sinh viên mới ra trường
    Cho đến dạo gần đây mình lại thấy các câu hỏi chuyên về các thuật toán tính toán nhiều hơn. ( Mình thì lại rất tệ trong các con số hầu như là search và copy and paste hoặc sưu tầm các code nằm trong trang http://daitiphu.com/download.aspx)
    ----------------------------------------------------------
    Điểm mạnh của mình là javascript,css,html, .net 2.0, database và nghiên cứu...Nhưng chưa bao giờ qua khỏi vòng test hầu như test ở công ty nào là fail ở công ty đó. keke..2 năm làm việc là do bạn bè giới thiệu vô làm ...Cũng là may mắn

vậy thì bạn làm freelancer và nghiên cứu các opensource được ứng dụng rộng rãi hiện nay đi, 400$/ tháng thậm chí cao hơn tôi nghĩ bạn có thể kiếm được.

Like
    136
    chài ai! thuật toán thì mình hồi đi test c/c++ thì toàn làm cái đó không đó! luyện đi! dù sao đã đi học đh rồi mà!

chỉ có 1 lần làm test iq của 1 cty Nhật. Suy nghĩ hoài mà chả hiểu tại sao nó lại ra cái đề kỳ quặc tới vậy! Quái đản nhất lần đầu gặp đó! Test xong phỏng vấn liền. Hỏi 0 biết tiếng Nhật thì làm việc sao được? Bó tay

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mình thấy các bạn làm web thì chủ yếu là ý tưởng rồi kiên trì thôi!

chứ làm driver cực lắm đó! phải có thiết bị. Hoặc thì mua hoặc thì tự làm. Nếu học FPGA thì mua cái kit 5 triệu bạc là bèo. Mình thì nản làm web lắm! Mình ít có hứng thú tới web.
    Được sửa bởi thuongshoo lúc 14:36 ngày 26-10-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Quote Được gửi bởi thuongshoo View Post
    anh DarkHunter nói nghe uẩn khúc quá!

Ở VN thì TMA là cty VN hay nước ngoài?
    Và hàng loạt các cty có CMMI. Mấy cty đó đều là rác rưởi?
    FPT thì vừa có CMMI level5 mà có luôn ISO, chất lượng dịch vụ bèo thì lại đáng tôn trọng? .
    mấy cty đó không rác rưởi, con người cũng ko rác rưởi, nhưng mà business cty làm (out source) thì rác rưởi. CMMI 10 thì bao nhiêu business cũng quy ra men month hết, may ra cmmi 10 thì dc 2999$/ 1 men moth (sorry mình đùa chút). bạn có quản lý thánh tướng cỡ nào thì cũng bị giới hạn bởi cv gia công PM mình đang làm.

tất nhiên TMA hay fsoft trích tiền ra đầu tư vào làm business khác thì quá đỉnh. nhưng mà cơ bản thì cnpm vn vẫn là đi làm out source. và các tay quản lý chân chính vẫn đang vật lộn với nghề.

nhưng mà hiện tại thì mấy tay đá sân sau đang lấn thế, bọn bạn mình làm trong VDC, Viettel, ngân hàng thì ko đứa nào nhảy ra. còn mình và các đồng nghiệp (làm ngoài ) thì đang rên xiết.

mình chia xẻ ý kiến mình thế thôi, chứ có hay ko có thì TMA vẫn là TMA và fsoft vẫn đi làm out source và cố đầu tư làm business riêng.

@ban kehamchoi, mình nghĩ bạn kém ở khả năng chém gió. chứ hồi mình đi pv java thì làm .net, pv .net thì làm java. toàn nói đi nói lại mấy cái mô hình MVC mà các tay quản lý hay nhầm sang VAC. vấn đề lúc pv là mình phải nói dc cho "nó" sái cổ hiểu theo mình. chứ ko nên ấp úng để "nó" vặn ngược lại, " theo ý anh, mvc là mô hình hiện đại của vac thôi chú em ạ " haha. và còn cả 1 vài câu về mô hình phát triển phần mềm nữa.

Like
    0
    Các bạn cho mình hỏi, chất lượng đào tạo các sinh viên tại đại học của FPT như thế nào? Có nên học ở đây không?

Like
    2
    Quote Được gửi bởi Herr Lee View Post
    Các bạn cho mình hỏi, chất lượng đào tạo các sinh viên tại đại học của FPT như thế nào? Có nên học ở đây không?
    Trả lời câu hỏi này trước rồi tôi sẽ trả lời bạn.

Khả năng và tính cách của bạn thế nào?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi bogiayeu View Post
    vậy thì bạn làm freelancer và nghiên cứu các opensource được ứng dụng rộng rãi hiện nay đi, 400$/ tháng thậm chí cao hơn tôi nghĩ bạn có thể kiếm được.
    Mình cũng không biết làm freelancer kiếm mối ở đâu ? Thật sự opensource cũng có nghiên cứu vài cái nhưng phải có project làm thì may ra mới khá hơn được
    Quote Được gửi bởi thuongshoo View Post

mình thấy các bạn làm web thì chủ yếu là ý tưởng rồi kiên trì thôi!

chứ làm driver cực lắm đó! phải có thiết bị. Hoặc thì mua hoặc thì tự làm. Nếu học FPGA thì mua cái kit 5 triệu bạc là bèo. Mình thì nản làm web lắm! Mình ít có hứng thú tới web.
    Thật sự làm gì mình cũng không ngại, quan trọng là có thể học hỏi và tiến bộ. Nhiều lúc cũng muốn viết các phần mềm cho hardware nhưng mà chi phí đâu mà bỏ ra và chưa chắc sẽ thu hồi về được.

Quote Được gửi bởi DarkHunter View Post

@ban kehamchoi, mình nghĩ bạn kém ở khả năng chém gió. chứ hồi mình đi pv java thì làm .net, pv .net thì làm java. toàn nói đi nói lại mấy cái mô hình MVC mà các tay quản lý hay nhầm sang VAC. vấn đề lúc pv là mình phải nói dc cho "nó" sái cổ hiểu theo mình. chứ ko nên ấp úng để "nó" vặn ngược lại, " theo ý anh, mvc là mô hình hiện đại của vac thôi chú em ạ " haha. và còn cả 1 vài câu về mô hình phát triển phần mềm nữa.
    Thật sự MVC hay gì đó khi đi test đâu có ai đưa ra mấy cái này . Java , .net , php hay gì đi nữa em út cũng không có gì là ngán, bởi cũng đã từng làm qua nhưng vẫn muốn đi một con đường pro với .net hơn là mình biết nhiều mà không thông thạo gì hết . Khi đi đến một ngưỡng nào rồi đó thì em nghĩ rằng ngôn ngữ đã không còn là vấn đề , mà vấn đề là làm cho hệ thống chạy nhanh và ổn định .

Like
    0
    Quote Được gửi bởi themes4yahoo View Post
    Bác có thể vào xalo.vn, search từ khóa "Nguyễn Khánh Duy" giám đốc công nghệ, đồng chí này hiện là sinh viên năm thứ 5 của DHBK hà nội đấy.
    Đang là sinh viên không hẳn đã ko làm việc tốt.
    Mới ra trường ko phải là không xứng đáng nhận được lương cao.
    Đừng phân biệt là mới ra trường hay lâu ra trường, cái quan trọng là trình độ và khả năng làm việc của họ thế nào, và hãy trả họ theo cái giá mà họ đáng được hưởng.
    Nếu không, nói rồi, chỉ tuyển được những con gà mà thôi
    Khánh Duy tôi cũng đã từng làm việc cùng 4-5 tháng ở Tinh Vân Media, thú thật tôi thấy bạn đó cũng k có gì vượt trội lắm . Bạn ấy tham gia ngay từ khi cty có vài người, cũng có thành tích và nhất là đc các sếp tin cậy vậy nên đc đề cử làm CTO luôn. Với lại những trường hợp như bạn này cũng chẳng có là mấy .

Người ta đang nói mặt bằng chung, mấy ông đọc chả hiểu kỹ cứ ý kiến lung tung nhỉ, bó răng. Có phải ông nào ra trường cũng khá cả đâu, bạn tôi cả đống thằng học CNTT, từ trường lèo tèo đến trường ngon, rồi rất nhiều trong số đó học xong kêu um "tao tốt nghiệp ĐH mà chả khác đek gì mới tốt nghiệp cấp 3, vẫn chưa biết gì cả, đek biết ra trường làm gì đây".

"Cứ giỏi đi đã, rồi hãy đòi lương cao"

Trang 19 / 22 FirstFirst ... 1416171819202122 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết