Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Ko format được HDD

Like
    0

Ko format được HDD

Tình hình của mình hiện nay như sau, lần đầu tiên gặp, mong mọi người giúp đỡ:
    Ổ C cài HDH win xp, thấy lộn xộn quá nên ghost máy lại. Nói thêm là bản ghost này vẫn ổn, vì mình đã ghost vài lần trước đó rồi. Sau khi ghost xong, khởi động lại, windows vẫn như cũ, nghĩa là vẫn ở trạng thái lộn xộn trước khi ghost. Đã thử nhiều lần, tình trạng vẫn như vậy. Ghost bằng Hirent.

Thấy tình trạng này ghê quá, mình quyết định del part C này luôn. Dùng Partition magic hoặc Acronis Disk gì đó, nó vẫn thông báo là đã del part C này rồi, thế nhưng khi dùng mấy chương trình quản lý file ngoài Dos thì thấy dữ liệu vẫn còn nguyên trong ổ C. Ghê hơn nữa là khi khởi động lại, máy vẫn vào win bình thường (máy chỉ có duy nhất 1 HDH thôi). Mình nói thêm là các thao tác sử dụng Partition Magic mình vẫn làm đúng, và thử nhiều lần rồi mà vẫn như thế.

Bạn nào gặp tình trạng giống mình, làm ơn giúp dùm mình nhé. Mình cám ơn cám ơn nhiều lắm.
    Quote Quote

Like
    0
    Trước khi del bạn có fomat ổ C ko? hay bạn thử dùng đĩa Boot fomat ổ C hoặc toàn bộ HDD rồi cài lại win xem có được ko.

Like
    0
    nếu đã del thì cần gì phải format cho mất công bạn?

Like
    0
    del part C khác với xóa data trong C.
    Khi dùng dùng Partition magic để del part C mà không Apply thì công việc đó còn có nghĩa gì?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tanhung_76 View Post
    del part C khác với xóa data trong C.
    Khi dùng dùng Partition magic để del part C mà không Apply thì công việc đó còn có nghĩa gì?
    Mình tin rằng nếu đã del part thì chắc chắn dữ liệu sẽ mất hết.
    Hơn nữa, mình xin nhấn mạnh, mình ko phải ko biết dùng Partition Magic.

Like
    0
    Nếu ổ C bạn định dạng là NTFS còn các ổ khác định dạng FAT32 thì khi dùng patition và chia ổ nó sẽ báo ổ đầu tiên dịnh dạng FAT32 là ổ C chứ ko phải là ổ cài win là ổ C.
    Ví dụ: ổ C để cài win bạn định dạng NTFS. ổ D, E, F, G . .. bạn định dạng FAT32 thì khi dùng patition nó sẽ bảo ổ D của bạn thành ổ C.
    Coi chừng bạn format và ghost nhầm ổ

Like
    22
    Trước kia mình cũng có một ổ cứng bị trục trặc, không thể dùng partion magic hoặc dos để del hay format được, một hôm lấy cái đĩa Ubuntu cho vào để nó tự format vậy là xong, hết lỗi luôn . Bạn thử xem sao .

Like
    0
    bad sector khá nặng đây

Like
    0
    Fdisk lại đi bạn. Phân chia lại ổ đĩa.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi bé_Bi_IT View Post
    Nếu ổ C bạn định dạng là NTFS còn các ổ khác định dạng FAT32 thì khi dùng patition và chia ổ nó sẽ báo ổ đầu tiên dịnh dạng FAT32 là ổ C chứ ko phải là ổ cài win là ổ C.
    Ví dụ: ổ C để cài win bạn định dạng NTFS. ổ D, E, F, G . .. bạn định dạng FAT32 thì khi dùng patition nó sẽ bảo ổ D của bạn thành ổ C.
    Coi chừng bạn format và ghost nhầm ổ
    Chắc chắn là mình ko format hay ghost nhầm, vì HDD mình chỉ chia 2 phân vùng. Khi thao tác, mình chú ý đến name và dung lượng của nó chứ ko căn cứ vào C hay D.
    Cám ơn các bạn đã góp ý, vài bữa nữa rãnh copy dữ liệu rồi fdisk luôn.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

HIc, thử hết cách rồi, đã dùng HDD regenerator, sau đó fdisk luôn mà vẫn như cũ.
    HDD hư thật rồi (.
    Được sửa bởi traiheogiong lúc 10:56 ngày 17-04-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết