Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21
    Like
    0

các bác cho em hỏi về việc học cao học / thạc sỹ ở nước ngoài

chào các bác, em năm nay là sinh viên năm thứ 3 đại học Xây Dựng Hà nội.

Em muốn sau khi tốt nghiệp và có bằng ĐH em sẽ đi du học ngành CNTT(ông bà già em cũng bắt đi - càng tốt)

Nhưng hiện nay em tù mù quá, không biết gì về vấn đề này cả. Các bác tư vấn giúp em.

- Đi du học CNTT thì đi nước nào?

- Nên đi sau khi tốt nghiệp ĐH hay trước khi tốt nghiệp ĐH?

- Thạc sỹ là gì? Cao Học là gì? Em muốn học Thạc Sĩ, Cao Học ngành CNTT ở nước ngoài thì có cần bằng ĐH không? Nếu cần thì bằng ĐH Xây Dựng của em có được chấp nhận không?

Tóm lại là em định hướng là sẽ đi du học trong thời gian sớm nhất có thể, vì nhà đang có điều kiện, nhưng em không hiểu gì cả vì từ trước đến giờ chưa nghĩ đến việc du học bao giờ. Mong các bác chỉ giáo!!
    Được sửa bởi namduong8889 lúc 12:43 ngày 13-04-2009
    Quote Quote

Like
    0
    Với bằng đại học xây dựng, bạn có thể học tiếp MBA hoặc cao học ngành xây dựng ( bạn phải nộp bảng điểm + danh sách các môn học để người ta xét bạn có được học tiếp cao học ngành đó hay ko).

Còn ngành "CNTN", bạn viết tắt, tôi không biết là ngành gì.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi camaus View Post
    Với bằng đại học xây dựng, bạn có thể học tiếp MBA hoặc cao học ngành xây dựng ( bạn phải nộp bảng điểm + danh sách các môn học để người ta xét bạn có được học tiếp cao học ngành đó hay ko).

Còn ngành "CNTN", bạn viết tắt, tôi không biết là ngành gì.
    Em xin lỗi, tối qua em thức đêm cài server nên hoa mắt quá, ngành Công Nghệ Thông Tin Bác ạ.

Phải nộp bảng điểm hả bác? Em thi lại nhiều lắm, chỉ được mỗi cái là Tiếng Anh em thấy ổn, ngành Xây Dựng em không học được, em cố nốt 2 năm để có bằng thôi, và em muốn học CNTT, bác tư vấn giúp em là học cái gì bây giờ

Like
    0
    Ah nếu bạn muốn học cao học CNTT thì phải có bằng đại học CNTT. Tùy theo bảng điểm học cái gì, điểm thế nào mà học tiếp cao học ngành CNTT phù hợp.

Ngoài ra có 1 cách ko chắc ăn lắm là sau khi ra trường bạn đi làm trong ngành CNTT vài ba năm. Sau đó đưa giấy chứng nhận làm việc + bằng đại học của bạn cho người ta xét, kinh nghiệm càng lâu thì càng chắc ăn.

Like
    0
    Tùy nơi, có thể họ cho phép bạn học Thạc sĩ IT dù bạn bên IT. Tuy nhiên, việc bạn học IT khi chưa có căn bản gì về IT thì sẽ rất mệt mỏi cho bạn. Không chắc bạn có theo nổi không nữa. Hiện giờ thì có nhiều nơi cho bạn tham khảo tùy vào khả năng của bạn, kinh tế gia đình... như các nước Châu Âu (Úc, Anh...), Mỹ, các nước Châu Á(Thái, Sing...). Có lẽ bạn nên đi tới những trung tâm về du học để họ nói chuyện với bạn sẽ tốt hơn.

Like
    86
    Tính trả lời nhưng đọc đến câu này thì im tiếng
    Thạc sỹ là gì? Cao Học là gì?
    Đây gọi là SV năm 3 Đại Học???

Like
    0
    Thì học cao học về làm giáo sư, mỗi tháng kiếm trên 10 chai, tới kì thi ra đề khó thiệt khó cho nó rớt hết, em nào muốn đậu thì lấy rẻ 1 chai 1 điểm khửa khửa .

Like
    0
    Thanks các bác đã góp ý, em cũng hiểu sơ sơ rồi.

Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Tính trả lời nhưng đọc đến câu này thì im tiếng

Đây gọi là SV năm 3 Đại Học???
    Có vấn đề gì bác góp ý trực tiếp, tôi không phải là hạng dấu dốt; 12 năm cấp 3 và 3 năm đại học chưa ai dậy tôi bất kỳ định nghĩa nào về thạc sĩ, cao học và các hướng đi sau đại học cả, vì vậy bác có thắc mắc gì về việc tôi là sinh viên năm thứ 3?

Like
    86
    Bạn làm tôi lại ngứa miệng Hôm nay sao mình ngứa nhiều thế không biết. Dù sao cảm ơn bạn nhiều bạn làm tôi hiểu thêm nhiều về tình hình học Đại Học ở VN hơn.

Xin mạn phép hỏi bạn, bạn có biết về nguyên tắc một người thầy dạy một trường Đại Học phải có bằng cấp tối thiểu gì không?

Bạn có bao giờ tò mò trong cuộc đời 21 năm của bạn (hy vọng đoán đúng tuổi bạn) trên TV hay chức danh của những người thầy cô của bạn có chữ ThS đằng trước là gì hay chưa?

Bạn nói bạn học khá tiếng Anh chắc bạn chưa bao giờ nghe đến chữ MS (Master of Science), M.A(Master of Arts) hay Post Grad nhỉ?

Mà nếu bạn không biết nó là cái gì thì bạn đi học tiếp để làm cái gì? Để trốn tránh thực tại ra trường không có việc làm? Để tiêu xài cho sạch tiền của quý vị phụ huynh? Để thử cuộc đời 1 lần cho biết học tập ở nước ngoài ra làm sao? Hay để theo kịp chúng bạn rằng ta cũng học nước ngoài như ai?

Có những câu hỏi luôn làm cho người trả lời trân trọng người hỏi vì chứng minh họ ham học hỏi. Nhưng có những câu hỏi mà khi hỏi ra nó nói ngay cho người khác biết bạn là ai?

Nếu bạn có tiếp tục con đường học tiếp của mình bằng cách ném tiền thì bạn sẽ hiẻu những điều tôi nói. Tiền có thể biến bạn thành một thạc sỹ tốt nghiệp ở nước ngoài nhưng nó không thể biến bạn thành một người có kiến thức tương đương với cái bằng cấp bạn đạt được với những câu hỏi như trên.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Bạn làm tôi lại ngứa miệng Hôm nay sao mình ngứa nhiều thế không biết. Dù sao cảm ơn bạn nhiều bạn làm tôi hiểu thêm nhiều về tình hình học Đại Học ở VN hơn.

Xin mạn phép hỏi bạn, bạn có biết về nguyên tắc một người thầy dạy một trường Đại Học phải có bằng cấp tối thiểu gì không?

Bạn có bao giờ tò mò trong cuộc đời 21 năm của bạn (hy vọng đoán đúng tuổi bạn) trên TV hay chức danh của những người thầy cô của bạn có chữ ThS đằng trước là gì hay chưa?

Bạn nói bạn học khá tiếng Anh chắc bạn chưa bao giờ nghe đến chữ MS (Master of Science), M.A(Master of Arts) hay Post Grad nhỉ?

Mà nếu bạn không biết nó là cái gì thì bạn đi học tiếp để làm cái gì? Để trốn tránh thực tại ra trường không có việc làm? Để tiêu xài cho sạch tiền của quý vị phụ huynh? Để thử cuộc đời 1 lần cho biết học tập ở nước ngoài ra làm sao? Hay để theo kịp chúng bạn rằng ta cũng học nước ngoài như ai?

Có những câu hỏi luôn làm cho người trả lời trân trọng người hỏi vì chứng minh họ ham học hỏi. Nhưng có những câu hỏi mà khi hỏi ra nó nói ngay cho người khác biết bạn là ai?

Nếu bạn có tiếp tục con đường học tiếp của mình bằng cách ném tiền thì bạn sẽ hiẻu những điều tôi nói. Tiền có thể biến bạn thành một thạc sỹ tốt nghiệp ở nước ngoài nhưng nó không thể biến bạn thành một người có kiến thức tương đương với cái bằng cấp bạn đạt được với những câu hỏi như trên.
    Có lẽ bác đọc dòng "nhà có điều kiện" mà nghĩ tôi là loại ném tiền để học sống dựa ông bà già mà nói tôi như vậy thì tôi không trách gì bác, vì bản thân tôi không thích loại người như thế.

Tôi sinh năm 1985, đi làm và công tác trong ngành CNTT từ trước khi tôi học ĐH, và cũng vì việc đi làm nên tôi học ĐH trễ mất 3 năm; Bây giờ gần ra trường tôi tính nước đi tiếp học một trường nào đó ở nước ngoài, không phải để lấy cái bằng, mà tôi cần tiếp xúc và nắm bắt môi trường làm việc; Cái gì không rõ, tôi post lên đây, Tôi chỉ quan niệm Cao Học là cái để học sau khi học xong đại học, và được cấp bằng Thạc Sĩ. Còn chính xác Cao Học, Thạc Sĩ là gì? Quyền Lợi? Điều Kiện Theo học? Khác Biệt ở trong nước và nước ngoài ra sao, Tôi KHÔNG BIẾT, và tôi không có gì xấu hổ khi đi hỏi cả;
    Được sửa bởi namduong8889 lúc 22:31 ngày 13-04-2009

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết