Hiển thị kết quả từ 1 đến 5 / 5
    Like
    0

Ngạc nhiên Vấn đề dung lượng với Win Vista

Mình hiện đang sử dụng Win Vista. Ban đầu mới cài thì không sao, nhưng cứ về sau thì dung lượng ổ C càng ngày càng tăng mạnh (mặc dù mình không cài thêm j mới hoặc chỉ cần 1, 2 phần mềm nhỏ). Ổ C của mình hiện giờ là 33 G mà chỉ còn free có 1,7G (riêng thư mục Program Files là 7,6 G). Mình xem lại tất cả các files ẩn thì thấy có 2 file đuôi .sys là: pagefile.sys và hiberfil.sys chiếm đến 2,9 + 2,6 = 5,5 G. Mình muốn giảm bớt dung lượng ổ C để máy chạy ngon hơn mà dung lượng cứ tăng đều thế này thì khó quá. Hix! Có ai rành về chuyện này tư vấn giúp mình xem làm thế nào với. Cho cám ơn trước nha. ^^!
    Quote Quote

Like
    0
    Bạn có thể dùng các phần mềm dọn dẹp rác máy tính như CCleaner (free)
    http://www.ccleaner.com/
    Còn file hiberfil.sys thì có thể xóa nếu bạn không dùng chức năng ngủ đông.

Like
    0
    Theo mình thì vấn đề của bạn gặp phải là do chức năng System restore trong win vista. Chức năng này hữu ích nhưng có hạn chế rất lớn đó là sau khi chạy được vài tuần, thành phần này sẽ chiếm rất nhiều không gian ổ cứng. Nếu sử dụng các thiết lập mặc định, System Restore có thể lấy tới 15% không gian trên đĩa cứng. Ví dụ, nếu ổ đĩa cứng của bạn có dung lượng 250GB, System Restore sẽ chiếm tới 37,5 GB. Quả là con số không nhỏ!

Để giới hạn tổng dung lượng dùng cho System Restore? Ở Windows XP, vấn đề này không mấy khó khăn. Trên cửa sổ System Properties, sử dụng con trượt di chuyển sang phải hoặc sang trái để tăng hoặc giảm phần trăm dung lượng sử dụng. Nhưng đáng tiếc thanh trượt này đã bị loại bỏ trên Windows Vista.

Để cấu hình dung lượng dùng cho System Restore, bạn cần sử dụng một công cụ có tên gọi Volume Shadow Copy Administrative, là kiểu công cụ dòng lệnh (hoặc vsmin.exe).
    Để truy cập vsmin.exe, cần phải mở cửa sổ lệnh Command Prompt với các đặc quyền quản trị. Thực hiện bằng cách: gõ lệnh “cmd” hay “command” trong trường tìm kiếm Start Menu. Kết quả đầu tiên sẽ là cmd.exe hoặc Command Promp. Nếu thành phần UAC được mở, kích phải chuột lên nó và chọn Run as administrator.
    Bạn có thể xem hình ở đây

Và bây giờ muốn để dung lượng lớn nhất cho System Restore là 1GB trên ổ “C”, gõ lệnh như sau:
    vsmin resize shadowstorage /On=C: /For=C: /Maxsize=1GB
    Chúc thành công nhé sau khi mình làm như cách trên thì ổ C của mình bây giờ có dung lượng giảm đi rất nhiều

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Tái bút là trong câu lệnh trên thì từ vsmin bạn phải gõ cụ thể là :" v s s a d m i n" các chữ cái viết liền nhau nhé.
    Được sửa bởi ductriat2a lúc 00:35 ngày 16-04-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Hiện máy của tui đã clean rồi, bỏ system restore rồi nhưng vẫn bị mất 20 G không biết làm sao để giảm xuống nữa.

Like
    0
    Có thể nhiều chương trình khi làm việc nó lưu ổ C.Bạn có thể search trong ổ C với dung lượng khoảng 100Mb là biết ngay.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết