Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: tại sao ảnh mờ

Like
    0

Thông tin tại sao ảnh mờ

các bạn cho mình hỏi tại sao khi mình đem ảnh đi xử lí rồi đi gọi ra thi bị nhòa hình. minh nghe nói là độ phân giải gì đó. vậy để chỉnh độ phân giải cho rõ thì mình phải làm gì nhà mình không có máy qúet có phải là do qúet ở tiệm nó bị mờ. nếu vậy thì làm sao
    Quote Quote

Like
    0
    Hình của bạn bị tối là do máy scan dở , bị vậy rồi có xử lý thì nó cũng đỡ hơn 1 chút thôi, là làm toàn tấm ảnh sáng lên 1 chút, chứ vùng nào đen thui la xong rồi, ko chỉnh được.

Like
    0
    theo kinh nghiệm của mình thì bạn phải làm như sau :
    để có một tấm ảnh như ý thì bạn phải chú ý tới độ phân giải là đúng dzồi !
    Nếu bạn in offset thì độ phân giải của tấm hình cuối phải là 300 dpi trước lúc đem đi in !
    Còn nếu bạn đi chụp kĩ thuật số còn gọi là rọi ảnh thì tối thiểu cũng phải đạt con số 250dpi !

thành ra bạn phải tính toán và scan ảnh theo công thức sau:
    độ phân giải luc scan= (kích thước ảnh lúc thành phẩm x 300 )/ kích thước ảnh lúc đầu.
    ví dụ: ảnh đầu 2x3 cm mà bạn muốn làm thành 20x30 cm thì bạn phải scan ở 3000dpi.
    Một lưu ý khá là quan trọng là trong lúc bạn hiệu chỉnh ảnh thì chỉ được quền scale nhỏ lại nhưng không được phóng lớn ra ! Được quyền nhưng tránh lạm dụng ! phần nào cố ý dùng hiệu ứng thì áp dụng nhưng những phần còn lại càng tránh xài càng tốt ! Bởi hiệu ứng (fillter sẽ phá hình) sẽ làm cho chất lượng ảnh mờ đi !

Like
    0
    dzu_muc xin nói thêm. Giả sử rằng bạn đem hình ra dịch vụ scan rồi đem về nhà xử lý, thì bạn yêu cầu dịch vụ scan ở độ phân giải và kích thước thích hợp (như bạn Heongu đã nêu trên). nếu về nhà kiểm tra lại đã đúng độ phân giải và kích thước thích hợp cho yêu cầu của bạn thì không có nghĩa là máy scan không tốt (vì đa số máy scan bây giờ có thể qúet hình chất lượng cũng không kém hình gốc bao nhiêu. bạn có thể so sánh với hình gốc để kiểm tra).
    Vậy phần còn lại có thể do quá trình xử lý của bạn, thu nhỏ và nén file quá mức cũng làm giảm chất lượng ảnh.
    Và cuối cùng là do chất lượng máy in, độ phân giải của máy in, tay nghề in ..v.v. bạn cũng nên yêu cầu người in in theo đúng file gốc của bạn vì một số dịch vụ in thường in nhạt màu hơn file gốc để ít tốn mực điều này cũng làm giảm chất lượng ảnh.

Like
    0
    hilu bạ heongu bạn lấy cái công thức x 300 ấy ở đâu ra vậy , nếu mục đích là rọi ảnh KTS và tôi muốn phóng lớn hình từ 2x3 thành 20x30 mà vẫn scan vào ở độ phân giải 72 dpi mà ảnh lúc rọi ra không khác so với hình gốc thì bạn là gì nào?. Công thức bạn đưa ra không thuyết phục lắm vì khi scan ở độ phân giải càang cao thì moire' càng lớn.
    Bạn có biết độ phân giả lpi khác dpi ở chỗ nào không nhỉ chỉ tôi với.

Like
    0
    lpi là line per inch : đây là chế độ in ra
    dpi là dot per inch : còn đây là mật độ của bao nhiêu điểm ảnh tren một inch
    nêu bạn in phim hoặc in chất lượng cao thì ảnh của bạn phải đạt được 300dpi
    còn đưa lên Wed thì chỉ cần 75 đến 92dpi mà thôi

Like
    0
    đem ra ngoài scan 3000dpi thì đố bạn chứa đủ 1 cái đĩa mềm 1.44mb

Like
    0
    3000dpi ???? sorry vì dzu_muc xem không kỹ, tưởng bạn heongu ghi là 300dpi thì ọk, heongu sai rồi, vì ở 300dpi là ảnh đủ chất lượng rồi, >300dpi chất lượng ảnh thay đổi ko đáng kể, chỉ làm cho kích cỡ của file tăng lên vô ích mà thôi mà ko biết 3000dpi thì có ai chịu in cho ko nữa

Like
    0
    Độ phân giải "tỉ lệ nghịch" với size ảnh, do đó bạn có thể tính toán sao cho khi scan xong thì mình xử lí hình sẽ không bị tình trạng "bể hình" hay mờ hình.
    Bạn có thể tự mò mẫm bằng cách vào trong Image Size "vọc" thử xem sao, okie?

Like
    0
    Minh Yến có máy Scan rất xịn,bạn nào cần chất lượng xin mail cho Minh yến: minhyen81@hotmail.com

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết