Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    3

Hỏi về xuất CSDL trong PHP

Chào các bạn, trước giờ mình chỉ thiết kế web trên asp.net nên cũng ko rành về PHP lắm, rất mong dc các bạn chỉ giáo.
    Trong Asp.net có bộ ADO.Net rất là tiện dụng nó có Datalist, gridview, Dataset rất là tiện sử dụng, mình muốn hỏi tương đương với bộ ADO.Net thì trong PHP có phần gì để suất CSDL. Còn nữa trong ASP.net có khái niệm Masterpage vậy trong PHP còn khái niệm đó ko ?
    Mình chỉ mới nghiên cứu thôi, rất mong dc sự giúp đỡ của các bạn.

Thanks for reading
    Quote Quote

Like
    0
    Dataset, thành phần chính của kiến trúc không kết nối, là đặc trưng của .Net rồi, và chắc chắn là bạn sẽ không thể tìm được sự thay thế trong PHP đâu.

Còn đối với listview, gridview...thì theo mình các Framework trong PHP cũng hỗ trợ gần tương đương các tính năng, ví dụ như cakePHP chẳng hạn, bạn có thể dùng cakeConsole(DOS) để bake ra một ứng dụng với các tính năng trên view chẳng kém gì gridview hay listview cả chỉ với vài thao tác, hay tự viết code nó thì cũng rất đơn giản.

Các framework của php hầu như tuân theo mô hình MVC(không biết có cái nào không theo không ^_^), view, model, controller bao giờ cũng tách biệt, lên cách thức view dữ liệu cũng sẽ tương đương với khái niệm masterpage. Mình lấy ví dụ như cakephp chẳng hạn, để view dữ liệu bạn luôn có 1 trang làm layout (layout.ctp - html, chứa bố cục trang), chứa view và các element(thể hiện dữ liệu php).

Nói chung theo mình ngoài những tính năng hệ thống nổi bật của Microsoft, còn lại thì bạn hoàn toàn có thể tìm được điểm chung trong lập trình ở đây.

Like
    3
    Cám ơn bạn VuongChieuQuan đã reply cho mình. Mình thử nghiên cứu cakePHP xem. Ngoài cái cakePHP mình còn cái Framework nào nữa ko vậy ?

Like
    0
    Xét một số mặt giữa .NET và PHP có một số nét tương đồng, nhưng theo mình nhìn trên diện rộng nhất là phong cách lập trình thì PHP cực hơn và có phần "bao la" hơn.

Mình có một lời khuyên dành cho bạn là, nên bỏ chút ít thời gian (được thì 1 tuần), lang thang trên mạng, đọc càng nhiều bài viết càng tốt về PHP, để có cái nhìn khái quát một chút về PHP, sau đó bác sẻ biết là mình cần mình nên học cái gì, trước kia lúc học em ở trường cũng chuyên về .NET nhưng sau này thì nghiên hẳn về PHP rùi ... chúc bác thành công ...

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết