Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10
    Like
    0

Thông tin Hỏi về WinMe và Ms Dos

Ai am hiểu thì giải thik cho tớ cái này với :

- Có lần thầy giáo đã nói là: "Chỉ đến khi có WinMe, hệ điều hành Window mới thực sự lần đầu tiên tách rời Ms Dos"

- Nhưng khi xem trên Wikipedia, thì nó lại viết như này:

" MS-DOS 5.0 ra đời vào tháng 6 năm 1991 bao gồm nhiều tính năng mới như quản lý bộ nhớ (MEMMAKER.EXE), trình soạn thảo văn bản (MS-DOS Editor), ngôn ngữ lập trình QBASIC đã trở nên phổ biển một thời trước khi MS-DOS 6.22 ra đời vào tháng 6 năm 1994. MS-DOS 6.22 cũng là phiên bản DOS cuối cùng được chạy như một hệ điều hành độc lập (standalone version). Sau khi Windows 95 ra đời vào năm 1995, các phiên bản MS-DOS tiếp theo đều được phát hành đi kèm với Windows, chẳng hạn như MS-DOS 7.0 (8/1995) là nền để cho Windows 95 khởi động, và "MS-DOS 8.0 đi kèm với Windows ME". Đây cũng là phiên bản cuối cùng của hệ điều hành này"

==>> Như vậy thì WinMe vẫn kèm với Ms Dos đấy chứ nhỉ? Đâu đã tách rời. Tớ nghĩ nói "tách rời" tức là ko có Ms Dos chứ? Mà khi search mạng qua các topic thì thấy ai cũng gặp khó khăn khi vào Ms Dos trong WinMe, có người lại nói "WinMe ko hỗ trợ Ms Dos" . Vậy rốt cục là thế nào mọi người nhỉ? Mà nếu nói nó đã "WinMe thực sự lần đầu tiên tách rời Ms Dos" thì đó là ở điểm nào? Tớ ko rành về cái WinMe này.
    Quote Quote

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Hikari1988 View Post
    Ai am hiểu thì giải thik cho tớ cái này với :

- Có lần thầy giáo đã nói là: "Chỉ đến khi có WinMe, hệ điều hành Window mới thực sự lần đầu tiên tách rời Ms Dos"

- Nhưng khi xem trên Wikipedia, thì nó lại viết như này:

" MS-DOS 5.0 ra đời vào tháng 6 năm 1991 bao gồm nhiều tính năng mới như quản lý bộ nhớ (MEMMAKER.EXE), trình soạn thảo văn bản (MS-DOS Editor), ngôn ngữ lập trình QBASIC đã trở nên phổ biển một thời trước khi MS-DOS 6.22 ra đời vào tháng 6 năm 1994. MS-DOS 6.22 cũng là phiên bản DOS cuối cùng được chạy như một hệ điều hành độc lập (standalone version). Sau khi Windows 95 ra đời vào năm 1995, các phiên bản MS-DOS tiếp theo đều được phát hành đi kèm với Windows, chẳng hạn như MS-DOS 7.0 (8/1995) là nền để cho Windows 95 khởi động, và "MS-DOS 8.0 đi kèm với Windows ME". Đây cũng là phiên bản cuối cùng của hệ điều hành này"

==>> Như vậy thì WinMe vẫn kèm với Ms Dos đấy chứ nhỉ? Đâu đã tách rời. Tớ nghĩ nói "tách rời" tức là ko có Ms Dos chứ? Mà khi search mạng qua các topic thì thấy ai cũng gặp khó khăn khi vào Ms Dos trong WinMe, có người lại nói "WinMe ko hỗ trợ Ms Dos" . Vậy rốt cục là thế nào mọi người nhỉ? Mà nếu nói nó đã "WinMe thực sự lần đầu tiên tách rời Ms Dos" thì đó là ở điểm nào? Tớ ko rành về cái WinMe này.
    Sorry vì đào mộ. Chắc bác này cũng học thầy Uy môn Hệ điều hành BKHN
    Em cũng đang sắp thi môn này. Có ai biết trả lời giùm câu hỏi trên với

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Hikari1988 View Post
    Sau khi Windows 95 ra đời vào năm 1995, các phiên bản MS-DOS tiếp theo đều được phát hành đi kèm với Windows, chẳng hạn như MS-DOS 7.0 (8/1995) là nền để cho Windows 95 khởi động, và "MS-DOS 8.0 đi kèm với Windows ME". Đây cũng là phiên bản cuối cùng của hệ điều hành này"

Ban đầu: MS-DOS vs WIN: Mẹ vs Con
    Sau đó: Bạn bè

Like
    0
    Quote Được gửi bởi xpvuol View Post
    Ban đầu: MS-DOS vs WIN: Mẹ vs Con
    Sau đó: Bạn bè
    Đại ca có thể giải thích cặn kẽ được không ah. Câu này có thể bọn em sẽ thi 2 hôm nữa. Em chưa hiểu lắm chỉ sợ chém gió nhầm thôi.

Like
    0
    One of the most publicized changes in Windows Me was that it no longer included real mode MS-DOS. With real-mode support removed, Windows Me can boot up a few seconds faster, without loss of Windows functionality. Autoexec.bat and Config.sys are no longer executed during startup by IO.SYS, and the system cannot boot to a MS-DOS command prompt or exit to DOS when Windows has booted.

Tạm dịch:
    Một trong những thay đổi rõ ràng nhất trong Windows Me là nó không còn bao gồm chế độ real mod DOS . Với việc loại bỏ real mode DOS, Windows Me có thể khởi động một vài giây nhanh hơn, mà không mất chức năng của Windows .
    Nguồn http://en.wikipedia.org/wiki/Windows_Me

Như vậy ta có thể kết luận: ông thầy kia nói đúng

Like
    0
    Cảm ơn các bác, bây giờ em đã hiểu fugaca diệt trừ giun như thế nào.

Like
    0
    WINME đã chết rồi còn đâu!

Like
    0
    Học Linux nên hơn các bác ơi... hix

Like
    0
    Chưa dùng winme bao h cả,thấy giao diện nó cũng giống xp phết các bác nhỉ?

Like
    0
    Windows ME không hỗ trợ MS-DOS ở chế độ Real Mode, nhưng vẫn có DOS ở chế độ protect. Nghĩa là ta vẫn có thể sử dụng DOS trong Win ME ở chế độ Protect. (DOS không load vao HIMEM mà load vào bộ nhớ ngoài do Win quản lý). Vì vậy nếu nói Win ME đã tách rời hẳn MS-DOS thì không đúng lắm. Có thể nói rằng Win ME là một HDH thật sự (bạn nên nhớ DOS là một HDH, còn win 3.11, 95, 98 chưa thật sự là một HDH độc lập vì win 95, 98 vẫn còn dựa vào nền MS-DOS). Còn về việc cái lõi (core) của Win ME có chạy dựa trên DOS hay không thì phải hỏi Microsoft thôi!
    Nói cách khác thì Win ME là một GUI OS (Hệ điều hành có giao diện đồ họa dành cho người dùng) thật sự đầu tiên của Microsoft rồi mới đến 2000, XP....về sau.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết