Trang 1 / 14 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 140
    Like
    0

Học COREL DRAW là sai lầm!

Thật sự là như vậy! Ở Viêtnam hiện nay, Dân đồ họa 99% là dùng Corel để làm việc, nhưng thật sự đây là một Software có quá nhiều chức năng dư thừa trong lĩnh vực thiết kế. Vừa nặng mà vừa ì ạch, những chức năng hữu dụng nhất thì không được phát huy bằng Hotkey, Thật sự, tôi rất ngạc nhiên khi thấy các học viên học ở trung tâm,Khi học Corel, Họ tòan thực tập những thao tác cũng như những chức năng hòan tòan không có trong công việc thực tế, trong khi công việc thực tế thì họ chẳng được thực hành nhiều?
    Quá phức tạp và quá mất thời gian của Corel so với Illustrator, màu sắc hiển thị hòan tòan SAI BÉT so với bản in, không hề mang tính chuyên nghiệp trong thiết kế, hòan tòan không được sự hổ trợ nào từ hàng Corel. Thật sự nếu các bạn có cơ hội làm việc với người nước ngòai thì sẽ thấy đượcsức mạnh vô địch của ADOBE, Adobe hòan tòan thống lĩnh trong thế giới đồ họa , sự luân chuyển giữa Adobe Photoshop , Illustrator và Indesign cũng như Acrobat thì quả thật, bạn không phải quá mất thời gian để mày mò CorelDraw chi cho mệt, chỉ cần học Photoshop, và thời gian ngắn cho Illustrator thì bạn sẽ quen thuộc với Indesign và Acrobat cho Layout và giao dịch qua mạng. Đối tác sẽ hòan tòan tin tưởng khi bạn sử dụng chỉ của hãng ADOBE ( dù ở Vietnam vần đang xài chùa!) Cộng với môi trường máy MACINTOSH nữa, thì quả thật, bạn đã sánh được với các Pro design trên thề giới rồi.Chẳng thua Nhật, Mỹ gì đâu!

Thực sự, lúc đầu tôi chẳng biết gì về ADOBE cả, nhưng qua kinh nghiệm làm việc thực tế, tôi mới sáng mắt ra được, Những gì bạn học ở trường hay trung tâm chẳng qua là lý thuyết và những bài thực hành không bao giờ có trong công việc, Vì vậy, hãy cố gắng thu thập thực tế, bạn sẽ giỏi và tự tin, Không phải giỏi về Photoshop, Corel, hay Illustrator là bắt buộc cái gì cũng phải vẽ được hay làm đủ thứ kỹ xảo, hầu như, trong sản phẩm, càng đơn giảng về hiệu ứng lẫn màu mè là tốt, Đừng bao giờ Layout màu mè xẹt qua xẹt lại, như thế thì bạn vẫn còn Amater lắm đấy.

Yêu cầu để trở thành một thiết kế chuyên nghiệp trong con mắt người nước ngòai
    Bản chỉ phải biết sử dụng , và chỉ thôi, không phải biết tùm lum :
    1) Mac 10.Operation và Windows Operation( cái này là đương nhiên, ai cũng biết trừ MAC)
    2) Adobe Photoshop ( Quá dễ)
    3) Adobe Illustrator ( Cũng như Corel thôi, chịu khó 1 ngày là xong)
    4) Adobe Indesign ( Y hệt như Illustrator)
    5) Adobe Acrobat ( Chịu khó đọc sách 2 ngày thôi, không biết thì cũng chẳng sao! )
    6) Ý tưởng ( đương nhiên là phải kham thảo rất nhiều mới có ý, không tự nhiên mà có đâu, hiểu biết về hệ thống bảng màu, cũng như khâu cuối cùng để đến với nhà in, )
    7) Tiếng Anh là bắt buộc, nếu bạn biết thêm Tiếng Nhật , thì khả năng đi nước ngòai để học tập hoặc làm việc CT Nhật sẽ rất cao.

Chúc thành công nhé
    Mà nè, Tôi không phải Marketing cho Adobe đâu nha.! heheheheheheeh

2. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Chào bạn vậy bạn đang làm ở công ty nước ngoài hả, vậy bạn làm ở công ty nào vậy, cho mình biết với còn về bạn học corel hay Adobe cũng được quan trọng hay nhất là ý tưởng thiết kế còn phần mềm nào cũng có cái hay của nó, còn về phần tụi nước ngoài thì lại khác rùi, mình là con người việt nam ăn cơm viết - ngủ nước Việt - Vậy ai học gì đều có cái ý của nó sao bạn lại nói học corel là sai lầm - bạn hãy coi lại mình nha nếu chứng tỏ mình là hay thì hãy post bài mẫu cho mọi người triêm ngưỡng xem

4. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Tui đang bắt đầu học đồ họa đây nè nhưng mà nghe bạn nói thì tui không biết nên quyết định ra sao đây nè . Hãy nói rõ thêm đi nha .

Like
    0
    Corel cũng đâu có khó lắm đâu.Cái nào cũng có ưu và khuyết điểm riêng cả.Như corel cũng có nhiều thứ mà Illustrator không có.
    Dùng Ill hỗ trợ cho Corel hoặc ngược lại thì không chê dzô đâu được hết.

7. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0

Kinh Khủng

Chưa thấy ai "liều" như truongkhoa.

Mình chỉ mới khám phá ra rằng corel có rất nhiều ưu điểm sau 1 thời gian dài dùng Illustrator và PageMaker

Nếu bạn nào đã thành thạo các phần mềm của Adobe rồi mà nay tìm hiểu thêm về Corel thì chắc cũng nghĩ như mình.

Vậy các bạn hãy vững tin vào bản thân mình và vào những gì mình đã học

Chào thân mến

9. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0

heheeh

U*`a tui cung dong y voi Minh Yen do, TK lieu that. Khong biet co biet corel gioi khong ma dzam noi vay.? Tro tai cai tui coi di hen. .....(nho*' ne`, Nui' nay cao..thi` co`n co' nui' cao ho*n nu*a~ đo' nghe..)

Like
    0
    nói chung corel hay lam ban oi bởi vì nó chuyên về vẽ còn IT cũng có chức năng vẽ giống như corel nhung không chuyên dụng bằng corel nhưng về hiệu ứng corel chắc không bằng Itlu... được , còn Potoshop thì chuyên về hiệu ứng nhiều hơn, nếu bạn muốn tham khảo thì ra ngoài Bùi Thị Xuân mua CD turial về corel tham khao nha o đó nhiều cái hay lắm

12. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    trời ơi !
    Sao lại có những "cùi bắp" hay phát biểu linh tinh thế không biết ?!?!
    Theo mình thấy thì mỗi chương trình được viết ra đâu phải để bạn "dòm" và đem ra làm trò tiêu khiển bằng cách chê bai này nọ !
    Chương trình được viết ra để dùng và mỗi chương trình nếu đã được phát triển và sử dụng rộng rãi thì dĩ nhiên nó đều có những ưu điểm riêng ! Bạn đừng vội kết luận rằng cái này dở hay cái kia hay ! Hãy thử sử dụng nó một cách "đàng hòang" thì bạn sẽ tìm ra được lí do tại sao nó lại được nhiều người tin tưởng !
    Sở dĩ Corel hay Illus được nhiều người biết đến là bởi vì nó có những ưu điểm nhất định !
    lấy ví dụ: Illus được biết đến nhờ khả năng dễ thao tác bởi giao diện cũng như các công cụ đều tương tự với Photoshop mà ta đã khá là quen thuộc nếu như bạn quan tâm thực sự đến lĩnh vực đồ họa ! còn Corel thì lại được biết đến bởi rất nhiều hổ trợ mà Illus không có như uốn một tờ giấy (từ một hình chữ nhật vẽ bằng công cụ vẽ hình vuông) hay cách tô màu cũng khá là đặc biệt với nhiều màu chuyển lạ mắt !...
    Còn về độ sai màu ! Nếu bạn là một designer chuyên nghiệp bạn sẽ không vội phát biểu linh tinh là chương trình này hay chương trình kia gây nên đâu trương khoa à !
    Sự sai màu trong in ấn có rất nhiều nguyên do để mình liệt kê một số cho mọi người cùng nghiên cứu nghen !
    1. Sai màu do màn hình quá kém chất lượng (Do màn hình chúng ta ở hệ màu RGB nên khi thể hiện phụ thuộc rất nhiều vào ánh sáng màn hình cộng với môi trường khi bạn nhìn, còn khi in ấn thì chủ yếu dựa vào hệ màu CMYK phụ thuộc vào chất lượng giấy in) Do đó khi xem trên màn hình và in ra giấy sẽ khác biệt nếu bạn chỉnh màn hình và test không cẩn thận.
    2. Sai lệch do chọn hệ màu khi in (giữa hai hệ màu CMYK và RGB có một mối quan hệ cha con (CMYK nằm trong hệ RGB) do đó nếu bạn chọn màu không phù hợp trong RGB xem trên màn hình thì lúc in ra sẽ xuất hiện nhiều tông màu ngoài cung bậc CMYK sẽ cho màu sai !
    3. Chênh lệch cũng như chất lượng của các thiết bị xuất (máy in và màn hình) chất lượng của máy in không ổn định hay đầu kim phun của máy in dơ cũng dẫn tới việc in sai màu.
    .... Và còn nhiều lý do khách quan khác mà khi đi sâu vào công việc thực tiễn bạn sẽ biết chính xác...
    Thế nên mới có các thiết bị hỗ trợ cũng như các phương pháp in ấn để khắc phục như thước màu,... hoặc các phương pháp xuất phim điện tử trước khi in phẩm hàng loạt....

hãy nhìn mình trước khi phát biểu
    hãy nhìn việc trước khi vội phê !
    Không gì xấu để ta chê
    một khi nó đã đứng trên thị trường !

14. 2 thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Êm rồi......pppphhh

Like
    0
    Tui xin có ý kiến nhỏ , ai đó cho là học cái này tốt còn học cái kia là sai thì cũng liều thiệt đó , tui xử dụng cả Corel , Isllustrator , PhotoShop ...nói chung là các phần mềm đồ họa tui đều có xài hết , Mình xài Is thì khi export qua Pts hết sức dể vì 2 đứa là anh em 1 nhà mà , nhưng Corel lại có những công cụ xử lý rất hay , kể cả hình Bipmat cũng xử luôn , Tui hỏi bạn Khoa 1 câu : nếu phải làm 1 tờ lịch có 1 góc bị gió cuốn lên thì làm sao đây ? Is đâu có làm được chuyện đó , phải chưa ? Còn màu bị hiển thị không đúng thì bạn Heo Ngu ( nhưng không ngu chút nào ) đả phân tích hết sức chính xác , nếu bạn làm ở nhà in thì thấy ngay . Tóm lại , trong công việc hàng ngày , tui vẫn xài tùm lum , hể cái nào thuận lợi là xài chứ không phân biệt phần mềm của hãng này hay , hảng kia dở . Tạo ra 1 phần mềm cở Corel 11 là hay quá đi rồi , phải không Truongkhoa ???

17. 2 thành viên Like bài viết này:

Trang 1 / 14 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết