Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    0

Ý tưởng mới ! khôi phục file word đã bị replace???

Mình đã lỡ tay lưu file word cũ đề lên cái mới (vì đặt tên giống nhau và lưu ở 2 thư mục khác nhau). Mấy pro cho mình hỏi là có cách nào để phục hồi cái file word trước khi bị replace ko???
    Mong mấy pro tư vấn giúp mình nha.
    Thanks.
    Quote Quote

Like
    0
    Khi bạn mở 1 file .doc, MS Word sẽ tạo 1 hay nhiều file temp có dạng ~$TenFile.doc.

Các file này có thuộc tính ẩn. Trong một vài trường hợp như MS bị lỗi, mất điện đột ngột, MS Word giúp bạn khôi phục lại các phiên bản trước đó (lần save cuối cùng của người dùng, lần save cuói cùng của máy...) nhờ vào các file ẩn này.

Nếu bạn mở và sau đó tắt MS Word 1 cách bình thường, các file ẩn này sẽ tự động delete đi.

Như vậy, giải pháp là bạn dùng 1 chương trình Recovery để khôi phục các file đã bị delete, tìm đến các file có dạng ~TenFileCanTim.doc, khôi phục chúng lại, mở lên xem thử có đúng là file chứa nội dung cần khôi phục hay không.

Chú ý: bạn nên cài chương trình Recovery ở 1 ổ đĩa khác với ổ đĩa chứa file cần khôi phục (ổ đĩa logic). Nói chung không nên thực hiện bất cứ hoạt động ghi nào khác lên ổ đĩa chứa file cần khôi phục cho đến khi bạn biết chắc là thành công hay thất bại.

Về phần mềm Recovery, bạn có thể tìm trên Google, có rất nhiều chương trình miễn phí và cả thương mại dùng được.

Nói thêm: hầu như đó là cách duy nhất để khôi phục lại nội dung 1 file trong trường hợp bạn đã ghi đè một nội dung mới lên file đó. May mắn thì bạn có thể lấy lại được, còn không thì đành chịu. Thân !
    Được sửa bởi Neitcouq lúc 16:52 ngày 12-01-2009

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết