Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    0

Câu hỏi, cần giúp đỡ Máy xài HDD SATA gắn thêm HDD ATA thì không vào win được ???

Xin Chao cac anh chi
    Máy của mình xài Win Vista Ultimate 32 bit. Manboard: ASUS P5KPL/1600 (có 1 cổng ATA và 4 cổng SATA trong đó SATA1 gắn HDD. SATA2 gắn CD ROM), CPU Intel E2180 2GHz, AVG Card 256MB, RAM 1G. HDD SATA 80G (segate).

Khi mình gắn thêm ổ HDD ATA 60G (segate, gắn vào cổng ATA) thì máy không vào được Win (Win cài trên ổ SATA). Vào BIOS xem thì thấy vẫn thấy nhận 3 ổ 1 HDD SATA, 1 CD ROM SATA, 1 HDD ATA.

Mình mua 1 bộ chuyển đổi 2 chiều ATA --> SATA và ngược lại, của China (trên đường Tôn Thất Tùng, Q1, TPHCM, giá 7,5 USD) gắn vào (gắn cáp và nguồn đúng theo hướng dẫn). Máy vào Win bình thường nhưng không nhận ổ ATA (đèn ổ cứng trên case luôn sáng (đèn màu đỏ), lúc chưa gắn thêm ổ ATA, máy hoạt động ổn định thì đèn này sáng nhấp nháy). Vào BIOS xem không thấy nhận ổ ATA. Sờ tay lên ổ ATA thì không thấy hoạt động. Mình đã kiểm tra kỹ nguồn điện, cáp cắm. Xin các chuyên gia tư vấn để mình khắc phục tình trạng trên :-/ trong trường hợp không cần dùng bộ chuyển đổi mà dùng cáp gắn cổng ATA thì cần xử lý thế nào :-/ (vì trên mainboard còn 1 cổng ATA trống)
    Xin cám ơn.

Xin gởi một số hình ảnh liên quan đến bộ chuyển đổi và BIOS khi có gắn và không có gắn bộ chuyển đổi.

http://www.flickr.com/photos/33812885@N06/
    Quote Quote

Like
    0
    bạn vào CMOS chỉnh first boot là HDD. Còn HDD boot priority (ko biết chính xác chữ này ko) thì cho cái hdd sata đã được cài win lên đầu. Chuyện này xảy ra do lúc boot mặc định máy sẽ boot ổ ATA trước.
    Theo như hình thì bác xem lại ổ ATA đó sống hay chết, vì nếu cắm ko có bộ chuyển thì main tất nhiên phải nhận. Ko nhận thì kiểm tra cable, cable ok thì cái ổ đó tiêu rồi.

Like
    0
    bạn vào cmos chinh cho khởi động tù HDD sata mà vần không vào đc windows thì bạn cho CDboot vào vào cho khởi đông tu CD vào Dos update lai file MBR cua cua HDD Sata đi upde song file MBR la chạy ngon lành luôn!. update file MBR Bang` lệnh c:fdisk /mbr

Like
    1
    Quote Được gửi bởi kvzbs View Post
    Xin Chao cac anh chi
    Máy của mình xài Win Vista Ultimate 32 bit. Manboard: ASUS P5KPL/1600 (có 1 cổng ATA và 4 cổng SATA trong đó SATA1 gắn HDD. SATA2 gắn CD ROM), CPU Intel E2180 2GHz, AVG Card 256MB, RAM 1G. HDD SATA 80G (segate).

Khi mình gắn thêm ổ HDD ATA 60G (segate, gắn vào cổng ATA) thì máy không vào được Win (Win cài trên ổ SATA). Vào BIOS xem thì thấy vẫn thấy nhận 3 ổ 1 HDD SATA, 1 CD ROM SATA, 1 HDD ATA.

Mình mua 1 bộ chuyển đổi 2 chiều ATA --> SATA và ngược lại, của China (trên đường Tôn Thất Tùng, Q1, TPHCM, giá 7,5 USD) gắn vào (gắn cáp và nguồn đúng theo hướng dẫn). Máy vào Win bình thường nhưng không nhận ổ ATA (đèn ổ cứng trên case luôn sáng (đèn màu đỏ), lúc chưa gắn thêm ổ ATA, máy hoạt động ổn định thì đèn này sáng nhấp nháy). Vào BIOS xem không thấy nhận ổ ATA. Sờ tay lên ổ ATA thì không thấy hoạt động. Mình đã kiểm tra kỹ nguồn điện, cáp cắm. Xin các chuyên gia tư vấn để mình khắc phục tình trạng trên :-/ trong trường hợp không cần dùng bộ chuyển đổi mà dùng cáp gắn cổng ATA thì cần xử lý thế nào :-/ (vì trên mainboard còn 1 cổng ATA trống)
    Xin cám ơn.

Xin gởi một số hình ảnh liên quan đến bộ chuyển đổi và BIOS khi có gắn và không có gắn bộ chuyển đổi.

http://www.flickr.com/photos/33812885@N06/
    Thừa cơm mua bộ chuyển, cắm ide bình thường, để chắc chắn set jumper ở slave.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi inoutbox View Post
    bạn vào cmos chinh cho khởi động tù HDD sata mà vần không vào đc windows thì bạn cho CDboot vào vào cho khởi đông tu CD vào Dos update lai file MBR cua cua HDD Sata đi upde song file MBR la chạy ngon lành luôn!. update file MBR Bang` lệnh c:fdisk /mbr
    Có cần phải update MBR không?
    Vấn đề ở đây là thứ tự khởi động như bạn gì đó đã nói chính xác.
    Còn lệnh fdisk /mbr là lệnh cập nhật MBR của Dos, có một vài điểm khác nhau giữa MBR của Dos và WinXP.... Chuyện gắn thêm ổ cứng không liên quan gì đến MBR. Hãy chắc chắn Bios nhận ổ mới, chọn đúng thứ tự khởi động. Chưa bao giờ gắn thêm mà phải làm lại MBR cả
    Gửi inoutbox: câu lệnh của bạn chưa chính xác đâu

Like
    0
    Xem lại jum của ổ ATA đi. Cái bộ chuyển đổi chắc ko hoạt động nên ko nhận dc HDD ATA.

Like
    20
    Theo hình bạn posted thì cái Seagate ATA của bạn không thấy có jumper ở chân 7 + 8 (set jumper cho ổ Single and Master).

Gắn jumper vào chân 7+8. Khỏi cần chuyễn ra SATA chi cho rắc rối. Cắm thẳng vào cáp ATA là xong.

Còn nếu muốn chuyễn (convert) ra SATA như hình bạn đả chụp mà được SATA nhận thì phải có jumper ở chân 7+8.

Nghỉa là bạn phải cần có set jumper chân 7+8 (Single Master) mới được.
    Coi hình:

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết