Trang 4 / 8 FirstFirst 1234567 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 71
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi mxh2.0 View Post

Đùa thế nào được, căn cứ nhá :
    1. Dựa trên thế mạnh sẵn có của CV
    2. Một hướng để kiếm xiền cho CV ngoài chuyện head hunter

Chủ đề thì thiếu gì ? Review các trang của VC, Vinagame, FPT, TinhVan, Vega....Ixx đưa chủ đề lên đây, cái j tớ cũng chiến hết
    Hề hề, ấy cứ nói là cho Cyvee, nhưng chềnh ềnh ra đấy. Ấy đang hướng mọi người tìm giải pháp cho phân khúc mục tiêu khác hoàn toàn người dùng mục tiêu của Cyvee.

Nếu chạy như thế này thì hoá ra ấy xúi bạn Cyvee đánh vào long-tail, chả cần đánh cũng hút ối bạn SV nhảy vào, rồi chi phí cho chiến dịch này đội lên hàng đống. Nhưng rút cục lợi nhuận từ nó chả bõ trả tiền server.

Ấy có dự án gì đánh vào phân khúc này đó??? Thổ lộ tớ đi.

Ấy hư lắm, tớ là tớ đả kích vụ lái thuyền theo hướng khác này. Quay lại bờ đi, hề hề

Like
    0
    Quote Được gửi bởi ixx View Post
    Nhất trí, quan điểm bạn đưa ra không sai.

Tuy nhiên mình có mấy ý nhỏ không biết có đúng không. Như đã mình đã đề nghị bạn chỉ nên liệt kê tính năng sản phẩm Cyvee và đề xuất tính năng mới, không nên phân tích quá xa. Xa hơn là thành thày bói mù xem voi.

Người dùng khi sử dụng một MXH tự họ không định hướng được. Mà triết lý của MXH định hướng họ. Triết lý này xuyên suốt sản phẩm ( cơ thể) và tạo hình của sản phẩm với các tính năng phục vụ người sử dụng, cho họ quản lý các bộ phận của cơ thể profile, mối quan hệ, status, update và contact.

Các nội dung (content), dữ liệu quan hệ là máu lan truyền khắp các bộ phận để nuôi sống sản phẩm và giữ người dùng ở lại. Để có máu, thì cần nỗ lực phát triển & quản lý nội dung + các hoạt động ATL, BTL, IMC ( cái này là Marketing không đi sâu),... từ phía MXH và nhận thức nâng cao dần từ người sử dụng. Ấy vậy mới có MXH cho Video, mạng cho nghề nghiệp,...

Tính năng tương tác, hay công cụ rất quan trọng trong Web tiện ích dành cho Cộng đồng. Nhưng một mạng Cộng đồng ( Community) khác với một MXH ( Social Networks). Một mạng Xã hội ngoài tính Cộng đồng thì cần có thêm Tính kết nối ( Connection), Phương thức giao tiếp ( Communication) và điểm rất khác biệt là Triết lý quan hệ được tạo ra hiện thực hoá bằng các Ngữ cảnh ( Context), Nội dung ( Content), Sự thay đổi theo người dùng ( Customization),...

Về Networking (theo cách bạn hiểu), mình không bàn đến vì đây là mảng rất lớn liên quan đến marketing.

Các yếu tố bạn đề xuất không sai. Nhưng chưa đủ vì làm kinh doanh với MXH cần người và lập trình thật, nhưng nếu chỉ có thế thì toi hết.
    Em nói em chỉ mới bàn tới khía hai khía cạnh trên, và đang nói về mạng xã hội nghề nghiệp Cyvee. Em hỏi thật bác đã làm mạng xã hội bao giờ chưa, hay chỉ nghiên cứu thôi?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi That'sGood View Post
    Em nói em chỉ mới bàn tới khía hai khía cạnh trên, và đang nói về mạng xã hội nghề nghiệp Cyvee. Em hỏi thật bác đã làm mạng xã hội bao giờ chưa, hay chỉ nghiên cứu thôi?
    Mình biết tí xíu thôi hà .

Trên mạng vui thôi, đừng serious vậy bạn.

Like
    0
    Đúng rùi, không cần phải serious quá vậy. Cọ xát quan điểm, chưa phải chọc ngoáy thì không cần thiết phải chiến đấu.

Với lại chú ý là cả hai bên đều có cái đúng, tiếp thu lẫn nhau có lợi hơn có hại.

Like
    0

Mô hình phổ biến của các Mạng xã hội nghề nghiệp

Tớ ngày trước có lead một dự án MXH nghề nghiệp nhưng ở nhà nói anh không phải công tử Bạc Liêu nên huỷ.

Nhân tiện topic của bạn That's Good hay quá nên tớ post lên. Chi tiết tiết tớ để trên Blog của tớ.

Vài chỗ viết sai tiếng Anh, he he. Chả có Visio để sửa.

Nguyễn Ngọc Phương's Blog

Like
    0

Không em hỏi thật mà, bởi vì hai trường hợp sẽ nhìn nhận vấn đề theo hai cách khác nhau hoàn toàn. Nếu bác chưa làm, bác sẽ tìm hiểu và muốn nhìn nhận một cách toàn diện, còn những người làm rồi họ sẽ biết chắc những cái bác đang tìm tòi là đương nhiên phải có, họ sẽ quan tâm đến vấn đề của em nói hơn.
    Các bác đừng hiểu lầm là em nghiêm trọng hóa vấn đề nhé.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bác bỏ ra mấy trăm $ mua cái source bảo đảm có đầy đủ những thứ bác cần như cái pics của bác luôn.
    Em thấy hình như bác đang làm cái hrc.vn gì đó phải không?
    Được sửa bởi That'sGood lúc 21:17 ngày 03-12-2008 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Quote Được gửi bởi That'sGood
    Em nói đơn giản cho bác Phương hiểu nhé: quan điểm của em về một mạng xã hội là giá trị sản phẩm và sự tương tác tạo ra nội dung. Bác không cần định hướng cho người sử dụng vì nhu cầu của họ sẽ tự định hướng, cái họ cần là công cụ , ứng dụng chất lượng nào đáp ứng được điều đó, tương tự như bác cung cấp cho người ta cần câu để câu cái người ta muốn chứ không thể đặt thứ bác có vào cần câu rồi bảo người ta câu lên đi.
    Lười viết kinh hồn, nhưng đã hứa với bạn Uxx viết mấy chữ về Cyvee chả nhẽ không viết.

Có vài thứ ảnh hưởng tới hướng đi của MXH, cộng đồng hay cái khỉ mẹ gì đó

1. Chức năng, công cụ, sản phẩm

Không có profile khai CV thì khó mà tạo nên MXH nghề nghiệp, không có blog thì dựng vào mắt MXH các nhà văn. Hoặc ném vào mặt một MXH nghề nghiệp các công cụ share ảnh nude, mp3 thì được ba hôm cái lõi của mạng nghề nghiệp sẽ tan vỡ. Và team CyVee đã khá thành công trong việc làm vỡ tan lõi quan hệ nghề nghiệp, bằng cách đưa vào chức năng thảo luận nội dung theo mô hình kiểu Digg.

Chức năng có mấy kiểu

* Generic communication tools: PM, lưu bút, email, v.v...

* Các apps chuyên sâu được thiết kế chuyên biệt cho mạng nghề nghiệp. Ví dụ hỏi đáp, tư vấn, hay những thứ lởm lít gì đấy mà bạn MXH 2.0 đề xuất. Một ví dụ điển hình là cái nút vote ảnh của trang iPro, làm nút vote thì ai cũng làm được, nhưng thiết kế đủ đẹp, chọn chỗ cho nó nằm thật hợp lý thì mỗi nút vote sẽ khiến gái post ảnh tưởng như nghe được câu "anh yêu em", nhờ vào đó điên cuồng post ảnh. Chất lượng các apps này sẽ ảnh hưởng sâu sắc tới phát triển, và hướng đi của sites.

* Các apps chung, được triển khai theo cốt lõi của mạng. Ví dụ: chức năng hỏi đáp của Yahoo Hỏi đáp được chia category rất phù hợp; hoặc các box của Diễn đàn tin học, được chia phù hợp với bản chất định hướng của diễn đàn.

* Và một số kiểu dở hơi nữa ngại nói vì dài ...

2. Early Adopters, Core Users, Innitial contents.

Như mấy bạn ở trên đã lưu ý, cùng một hệ thống chức năng forum thì có hàng chục diễn đàn phát triển theo hàng chục kiểu. Lý do chính tạo nên sự khác biệt chính là nhóm user ban đầu, nhóm user cốt lõi, hoặc cách tổ chức nội dung ban đầu. Kéo theo việc lựa chọn nhóm users ban đầu để xuất phát điểm sẽ trở nên quan trọng nhất.

Cyvee vấp ngay sai lầm này từ bước một khi mở rộng một cách vội vã user ngay từ đầu thông qua việc PR rầm rộ, kết hợp với mail invitation - khéo theo hệ thống mạng lưới quan hệ phát triển theo một cách hoàn toàn "không nghề nghiệp".

Thuốc chữa tất nhiên lúc nào cũng có, nhưng mục đích của tớ ở đây chỉ là show hàng, chứ không phải tư vấn miễn phí. Vì thế mấy bạn CyVee ráng làm, ráng chịu.

3. Admin.

Một MXH không cần admin vẫn có thể thành công rực rỡ, và cách tốt nhất là nó không nên có admin (admin giỏi thì nên bỏ thời gian đi code, đi vẽ sản phẩm, đi bán quảng cáo, còn hơn là đi cãi cọ với mấy user dở người dở ngợm).

Thế nhưng nếu admin ngon, bổ và rẻ thì còn gì bằng? Admin có nhiều công cụ để can thiệp, tác động, điều hướng hệ thống:

* Xây dựng và thi hành luật lệ. Thằng nào nói quá 15 câu trên Diễn đàn trong 1 ngày là tao chém đầu bêu cọc. Tự dưng DDTH sẽ toàn thằng câm. Vào Sàn nhạc hát xong là phải nở nụ cười, nghe xong là phải nịnh nọt thằng hát - tự dưng vào đấy lần nào cũng gặp 50% số nụ cười là giả dối.

* Phát triển văn hóa. Thông qua các khẩu hiệu, tầm nhìn, hành vi hướng dẫn. Ví dụ Tathy khẩu hiệu là hào hoa, trí tuệ, dâm đãng và bỉ - kết quả là sinh ra một lũ bác học, nghệ sỹ suốt ngày rỉa rói nhau, lúc nào chán thì quay ra rỉa rói xã hội - theo một cách rất vui, hài hước và khốc liệt. Hoặc vào Cyvee là phải đi nhẹ, nói khẽ, cổ đeo cà vạt, tay cầm quyển sách thương hiệu, định vị, marketing và thiết kế giao diện. Kết cục không tránh khỏi sẽ là cứ vào CV là thấy anh nào cũng giống bạn giai đầu hói ixx tới tám chín phần.

* Featured, Highligted contents. Admin hoặc mod có thể đẩy lên trang chủ các nội dung theo chủ đề nhất định để điều hướng phát triển của MXH, hoặc cộng đồng. Ví dụ đơn giản như một site ảnh ọt nọ, vào vài lần lần nào cũng thấy post ảnh gái cởi truồng, hở ngực, mông nở - với sự tự nhiên đấy sau một thời gian cave sẽ vào post ảnh làm hàng, công nhân vào thủ dâm miễn phí. Và kết cục cuối cùng site đấy sẽ biến thành một P-o-r-n-o City. Điển hình quốc tế chính là hai site YouTube và Portube, chức năng đâu khác nhau mấy, cơ bản là thằng admin muốn nó biến thành cái gì.

Đọc mấy trang các bạn cãi nhau, bạn bảo 1, bạn bảo 2 bạn bảo 3 mới là đúng, tóm lại bạn nào cũng bảo chỉ có tôi mới là đúng. Thực ra các bạn đều đúng tất, tức là cả 1,2,3 đều đúng, không chừng còn 4,5,6,7,8,9,10 cũng đúng cả.

Có điều, rốt cuộc thì nên làm theo cách nào? Câu trả lời đơn giản: có súng dùng súng, có gươm dùng gươm. Công ty có anh hói uxx thì nên đẩy sản phẩm bằng nội dung, thương hiệu, có anh MXH 2.0 thì nên phát triển MXH những kẻ thất bại, có anh U23_VN thì nên chọn cái mạng nào mà càng chửi nhau nhiều càng tốt. Còn công ty tuyển bạn Dát gud thì nên trọng tâm vào chức năng sản phẩm. Trường hợp công ty có cả 4 anh trên thì nên đuổi bớt 3 anh, giữ lại một anh hợp với sếp nhất. Vì nếu để lại cả 4 anh thì riêng việc ngồi nghe mấy anh tranh luận, xong phân xử xem anh nào đúng, anh nào sai anh nào đúng cũng đủ hết ngày. Tốt nhất là giữ thằng nào hợp với mình nó giải thích cái gì mới mình cũng cảm thấy mình đỡ ngu. Trường hợp cực đoan nhất chẳng may giám đốc dí cho bạn anh HuyCanvn, thì cách tốt nhất là bạn nên sa thải anh giám đốc. Làm tớ thằng khôn hơn làm thầy thằng dại, đây lại có một thằng vừa dại vừa ngu vừa thích làm sếp mình, giám đốc mà trình độ thấp thế chả tự xin thôi việc đi còn ở đấy làm gì.

Tất nhiên, phần trên là quy tắc chung, còn tớ hành động theo quy tắc riêng. Đơn giản như vầy: gọi 4 anh vào bảo chúng mày làm hòa được với nhau đi, chờ xem 4 anh không hòa được với nhau không, nếu không thì tớ chọn anh làm sản phẩm. Vì một lý do đơn giản, thằng làm sản phẩm là thằng rẻ nhất, sử dụng được lâu nhất, và tính tích lũy cao nhất - đặc biệt là lúc mình không có tiền trả lương có khi nó bán cả nhà nó đi để làm tiếp sản phẩm nó yêu. So so, Dear Dát gud! Your are choosen.

P/S. Bài này viết theo kiểu nhảm nhít, bạn nào đọc phải mấy điều khó chịu mà sinh khó ở trong mình thì chạy ra kiếm cốc nước uống cho đỡ tức, rồi vào đây tranh luận tiếp.

He he, dài quá mức mình tưởng tượng được.
    Được sửa bởi TanNg lúc 09:19 ngày 04-12-2008

Like
    0
    Theo quan điểm "tự sướng" của cá nhân thì mạng xã hội này rất khó kiếm được tiền từ người tham ra vì đối tượng của nó chủ yếu là dân trí thức Việt, một tầng lớp nổi tiếng "kẹt xỉn". Còn giấc mơ kiếm $ từ bán quảng cáo thì xa lắm...

@ XX: Bác làm ơn sửa lại cái ảnh cho nó đừng phá vỡ khung hình coi. Mà mấy cái hình của bác như mạng nhện ấy, xem chẳng hiểu gì )

Like
    0
    Oé, mặc dù bác nghiên cứu lý lịch em hơi bị nhiều nhưng em vẫn phải khéo nhắc bác viết nick em hay tên em cho nó đúng. Không gái nó nhìn vào nó cười chết.

Quay lại bài viết của bác, lâu lắm rồi em mới có thấy có bài có hương vị tầm nhìn + tư duy kinh doanh thay vì chỉ mỗi oánh nhau chí choé về tính năng sản phẩm hay kỹ thuật. Đúng là chết vài chục lần rồi có cái khác.

Giờ em phải đi tập dưỡng sinh cái cho người nó thanh khiết trước khi vuốt bút xuất tinh trả nhời bác. Em quote lại mấy đoạn để bác không kịp chỉnh trong khi em đi tập thể dục nhá.

@Bác K, T Cyvee nếu tham gia thì trust của cộng đồng tăng lên với nhà mình lắm lắm.

@That'sGood: Yêu bạn lắm cơ

@Huycanvn: Anh xin lỗi, lần sau anh rút kinh nghiệm nhé.

Quote Được gửi bởi TanNg View Post

1. Chức năng, công cụ, sản phẩm

Và team CyVee đã khá thành công trong việc làm vỡ tan lõi quan hệ nghề nghiệp, bằng cách đưa vào chức năng thảo luận nội dung theo mô hình kiểu Digg.

Chức năng có mấy kiểu

2. Early Adopters, Core Users, Innitial contents.

Cùng một hệ thống chức năng forum thì có hàng chục diễn đàn phát triển theo hàng chục kiểu. Lý do chính tạo nên sự khác biệt chính là nhóm user ban đầu, nhóm user cốt lõi, hoặc cách tổ chức nội dung ban đầu. Kéo theo việc lựa chọn nhóm users ban đầu để xuất phát điểm sẽ trở nên quan trọng nhất.

3. Admin.

và cách tốt nhất là nó không nên có admin (admin giỏi thì nên bỏ thời gian đi code, đi vẽ sản phẩm, đi bán quảng cáo, còn hơn là đi cãi cọ với mấy user dở người dở ngợm).

Admin có nhiều công cụ để can thiệp, tác động, điều hướng hệ thống:

* Xây dựng và thi hành luật lệ.

* Phát triển văn hóa.

* Featured, Highligted contents.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi TanNg View Post
    Vì một lý do đơn giản, thằng làm sản phẩm là thằng rẻ nhất, sử dụng được lâu nhất, và tính tích lũy cao nhất - đặc biệt là lúc mình không có tiền trả lương có khi nó bán cả nhà nó đi để làm tiếp sản phẩm nó yêu. So so, Dear Dát gud! Your are choosen.
    P/S : Thằng này cũng là thằng đuổi đi dễ nhất, anh Tân nhờ

Trang 4 / 8 FirstFirst 1234567 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết