Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15
    Like
    0

Đánh máy nhanh bằng cả 10 ngón

Đánh máy nhanh bằng cả 10 ngón tay không khó lắm đâu, quan trọng là đánh đúng cách và phải kiên nhẫn tập luyện một thời gian là được ngay thôi. Sau đây là một trong số các cách đánh máy bằng 10 ngón mà khi quen rồi thì bạn không cần phải nhìn bàn phím và thậm chí là cả màn hình nữa.

1. Cách đặt hai bàn tay (rất quan trọng):

Với bàn tay trái: ngón út (chữ A), ngón áp út (S), ngón giữa (D), ngón trỏ(F).
    Với bàn tay phải:ngón trỏ(J), ngón giữa(K), ngón áp út (L), ngón út (. Hai ngón cái thì đặt ở phím dài (space) và hai ngón này thay nhau đánh phím này mà thôi. Lưu ý, các phím F và J có một gờ nổi lên để dễ đặt các ngón đúng vị thế ban đầu.

2. Phân công nhệm vụ các ngón: (tùy biến)

a. Tay trái:

* Ngón áp út: sẽ đánh các phím S, W, X, 2.
    * Ngón giữa: D, E, C, 3
    * Ngón trỏ: F, R, G, T, V, B, 5, 6.
    * Ngón út: sẽ đánh các phím bên trái còn lại nh: Q, Z, Cap Lock, Shift.., nói chung là từ phần ngón áp út đến hết khu phím bên trái.

b. Tay phải:

* Ngón trỏ: J, U, Y, H, N, M, 7, 8.
    * Ngón giữa: K, I, <, Alt, 9.
    * Ngón áp út: L, O, >, 0.
    * Ngón út: các phím còn lại bên phải như P, /, ', Enter...nói chung là toàn bộ các phím bên phải kể từ ngón áp út.

Chỉ cần nhớ các ngón trỏ và ngón giữa của hai tay thì phần kia sẽ là các ngón còn lại, và bạn có thể dễ dàng suy ra chúng trong quá trình luyện tập. Khi đánh phải có sự độc lập giữa các ngón, tức là sự di chuyển của ngón này sẽ không làm ngón kia di chuyển theo (hơi khó). Sau khi đánh một phím nào đó thì phải lập tức di chuyển ngay ngón đó trở về vị trí đặt ngón ban đầu (rất khó). Ngoài ra, bạn nên chọn kiểu gõ Telex, vì nó vừa nhanh và chính xác hơn kiểu VNI.

Có một số phần mềm giúp bạn tập đánh máy nhanh 10 ngón và không cần nhìn vào bàn phím, nhưng đơn giản, dễ sử dụng và không làm mệt mắt là những phần mềm cổ điển chay trên DOS như Touch, CPT Personal Touch-Typing, hoặc phần mềm tập đánh máy tiếng Việt Vntyping.

Đánh máy bởi www.thuthuatpc.fibovietnam.net
    Nguồn: Nguyễn Ngọc - Làm bạn với máy vi tính
    Vui lòng ghi lại nguồn khi bạn sao chép bài viết này
    http://www.thuthuatpc.fibovietnam.ne...a-10-ngon.html
    Quote Quote

Like
    0
    cái này chủ yếu đánh nhiều là quen thôi như các pé bây h chat nhoay nhoáy.Nhớ hồi cấp 1 em có dùng chương trình dạy đánh máy = game mario cũng hay phết nhưng h ko biết còn ko

Like
    0
    sự kiên trì là quan trọng nhất. Kiên trì bao giờ cũng đem lại cho ta một kết quả nhất định. Mình tin chắc rằng bây giờ mình đánh máy mới chỉ có 7, 8 ngón nhưng chắc chắn không lâu nữa mình sẽ cho chị đồng nghiệp của mình thấy mình có thể nhắm mắt đánh máy như chị ấy. Các cậu thấy có đúng không

Like
    0
    Mình chả tập gì cả, gõ văn bản mãi cũng quen Tuy đánh được có 8 ngón nhưng mà cũng đủ nhắm mắt mà gõ và gõ cũng khá nhanh

Like
    0
    Em mở mắt gõ ko hà, nhưng nhìn vô màn hình chứ ko nhìn bàn phím

Đánh cũng khá nhanh, nhưng có mấy ngón tay trái là dặt trên bàn phím thôi còn tay phải "bay" trên ko <= do gõ code nhiều quá <?php $a="asdf"; ?>

Like
    0
    chỉ cần kiên trì là ban có thể đánh máy nhanh trong thời gian ngắn.chúc các bạn thành công!!!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi danhmay123 View Post
    sự kiên trì là quan trọng nhất. Kiên trì bao giờ cũng đem lại cho ta một kết quả nhất định. Mình tin chắc rằng bây giờ mình đánh máy mới chỉ có 7, 8 ngón nhưng chắc chắn không lâu nữa mình sẽ cho chị đồng nghiệp của mình thấy mình có thể nhắm mắt đánh máy như chị ấy. Các cậu thấy có đúng không
    Đúng rùi, cái gì kiên trì cũng dẫn đến kết quả tốt (trừ lov3, đôi khi kiên trì là bị ghét luôn )

Đánh bằng 8 ngón như bạn cũng là đỉnh rùi, tớ toàn chơi 2 ngón mỗi tay mà chat vẫn ngoay ngoáy, bạn đánh bằng 8 ngón chắc nhanh kinh khủng

Like
    0
    cứ tập hoài rồi cũng được thôi
    theo mọi người thì đánh VINI nhanh hay đánh TELEX nhanh hơn

Like
    0
    Tớ chả biết có mấy kiểu nữa, mà cũng chả biết, vini, hay telex là cái gì nữa, xưa nay chỉ quen đánh kiểu như

a a -> â

e e - ê

V i e e t j Nam -> Việt Nam

..........

chả biết kiểu đó gọi là gì nữa

Like
    0
    theo mọi người thì đánh VINI nhanh hay đánh TELEX nhanh hơn
    Gõ telex nhanh và có nhiều ưu điểm hơn các bác ạ. Bằng chứng là hiện giờ nó phổ biến hơn các cách gõ khác

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết