Trang 12 / 12 FirstFirst ... 79101112
Hiển thị kết quả từ 111 đến 116 / 116
    Like
    26
    Keke 34 bài rồi đấy. Sách cấp 1 vậy là được rồi dấy nhỉ.
    Nhiều bài tương tự nhau quá mà chẳng chịu suy nghĩ gì cả. Bác CU ĐƠ có thấy là mấy bài bác giải bắng phương pháp sơ đồ đoạn thẳng hay như vậy mà bé chẳng học được gì, chỉ biết chép, à quên in thôi .Túm lại giải quyết được triệu chứng nhưng không được nguyên nhân.
    Lần sau bác nếu phuơng pháp thôi, em không tán thành bác giải nữa.

Like
    0
    Dạ, con chào bác Cu Đơ. Lần này, mong bác giải giúp mấy bài toán sau:

35- Tìm số có hai chữ số biết rằng nếu viết chữ số 1 xen vào giữa hai chữ số đó ta được số mới bằng 9 lần số phải tìm.

36- Cho một số có hai chữ số. Nếu viết thêm chữ số 1 vào bên trái số đó thì được một số nhỏ hơn khi viết chữ số 1 vào bên phải chữ số đó là 45 đơn vị. Tìm số đó.

37- a) Cho phân số 211/313. Trừ cả tử số và mẫu số của phân số đó cho cùng một số tự nhiên ta được phân số bằng 3/5. Tìm số đó.
    b) Cho phân số 5/11. Cộng cả tử và mẫu của phân số đó với cùng một số tự nhiên ta được phân số bằng 113/116. Tìm số đó.

38- Mai và Hồng mang tiền ra hiệu sách mua sách. Sau khi Mai đã mua hết 4/5 số tiền mang đi và Hồng mua hết 2/3 số tiền mang đi thì cả hai bạn còn lại 20 600đ. Trong đó tiền của Mai còn nhiều hơn tiền của Hồng là 1 600đ. Hỏi mỗi bạn đã mang bao nhiêu tiền đi mua sách?

39- Bốn người góp vốn thành lập một công ty. Người thứ nhất góp 64 triệu, người thứ hai góp số tiền bằng 2/3 số tiền của 3 người còn lại, người thứ ba góp tiền bằng 1/4số tiền cả ba người còn lại và người thứ tư góp số tiền bằng 2/5 số tiền của ba người còn lại. Hỏi mỗi người đã góp bao nhiêu tiền?

40- Một cái ao hình vuông. Người ta mở rộng về 4 phía, mỗi phía thêm 4m. Vì vậy diện tích ao tăng thêm 192m2. Hỏi diện tích ao lúc đầu là bao nhiêu?

Con cảm ơn bác nhiều.
    Được sửa bởi song_huong lúc 22:11 ngày 11-12-2008

Like
    0
    Sáng nay, một người bạn nhắn qua Windows Live Messenger là cháu Sông Hương gọi đích danh trên DDTH. Do đã quyết định từ giã DDTH, nhưng vì Sông Hương nên post bài cuối cùng này.
    Cháu Sông Hương hãy cố gắng tự lực thêm nữa nhé. Nếu cháu quyết định thi vào các trường Trần Đại Nghĩa, Nguyễn Du, Thực nghiệm Sư phạm, ... vào mùa hè năm sau thì những bài dưới đây đều có ích cho cháu (bài số 39 là một bài hay).
    DDTH là nơi rất nhiều nhân tài ẩn mình, nên khát vọng học nhiều điều mới, điều hay của cháu sẽ được đáp ứng ngay thôi. Chúc cháu thành công.
    @Lão Dly hết hăm he "chém" Cu Đơ nữa nhé.

Like
    0
    pác dê cứ chém thẳng tay đi có gì đâu mua quyển sô gô ku về làm bí kíp là ổn ý mà
    Nhưng có lẽ đó chăng chỉ là mơ ước...

Like
    266
    Quote Được gửi bởi song_huong View Post
    Con mời bác Cu Đơ ly cà phê.

Hình ly cà phê này ba con làm giùm.
    Hôm nào con nói ba con rủ bác Cu đơ đi uống cà phe thiệt đi.

Like
    289
    Đồng ý với Tiểu Dân là trước khi bé Sông Hương hỏi 1 bài nào đó ít ra bé phải nói về suy nghĩ của bé về bài toán đã. Đúng hay sai ko cần biết, chỉ biết là phải tư duy, bỏ công sức vào bài toán cái đã. Có thể sẽ tư duy sai, đi vào lối cụt và mọi người hướng dẫn bé chứ ko phải cách đưa ra những bài giải.

Việc bác Cu Đơ làm có khác gì việc bé Sông Hương ngày mai lên chép bài giải của cô giáo hoặc 1 bạn nào đó? Có lẽ chỉ khác là khi bé Sông Hương chép ở trên đây thì ngày hôm sau bé sẽ được điểm 10.

Bệnh thành tích của bố bé Sông Hương?

Trang 12 / 12 FirstFirst ... 79101112

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết