Trang 9 / 12 FirstFirst ... 46789101112 LastLast
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 116
    Like
    0
    Dạ, con chào các bác. Những bài con giải được con không đưa lên đây, còn những bài con giải không được mong các bác giải giùm con:

15- Người ta làm một vườn hoa hình vuông chính giữa một cái sân cũng hình vuông. Tổng chu vi của cái sân và vườn hoa là 128m. Diện tích vườn hoa kém diện tích cái sân là 512m2. Tìm cạnh vườn hoa và cạnh sân.

16- Cho một số có hai chữ số. Biết rằng nếu viết thêm một chữ số vào bên phải số đó một số mới lớn hơn số đã cho là 555 đơn vị. Tìm số có hai chữ số đó.

17- Có hai sọt cam. Sọt thứ nhất có số cam bằng ¾ số cam sọt thứ hai. Nếu lấy 5 quả cam ở sọt thứ nhất chuyển sang sọt thứ hai thì sọt thứ nhất có số cam bằng 2/3 sọt thứ hai. Tìm số cam trong mỗi sọt lúc đầu.

18- Tìm hai số tự nhiên có tích là 2352. Thừa số thứ hai có chữ số hàng chục lớn hơn chữ số hàng đơn vị là 2. Nếu ta đổi hai chữ số này cho nhau mà vẫn giữ nguyên thừa số thứ nhất thì tích mới là 1344.

Con cảm ơn các bác rất nhiều.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Dạ thưa các bác, con có lên hỏi bên các diễn đàn toán học nhưng họ không trả lời mà lại giải theo cách phương trình của toán cấp 2 nữa. Bên đó con hỏi không được nhưng qua bên này lại được các bác trả lời nhiệt tình quá, con rất vui và cảm ơn các bác nhiều.

http://diendan3t.net/forum/showthread.php?t=7864
    http://diendantoanhoc.net/forum/inde...howtopic=41945
    Được sửa bởi song_huong lúc 11:25 ngày 30-11-2008 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0

Like
    0
    Dạ, con cảm ơn bác Cu Đơ nhiều. Bác giải hay quá, con khâm phục bác luôn.

Like
    0
    He he, quả này bác cu bị đơ rồi nhé

Like
    0
    Quote Được gửi bởi song_huong View Post
    Dạ, con cảm ơn bác Cu Đơ nhiều. Bác giải hay quá, con khâm phục bác luôn.
    Quote Được gửi bởi bluesky1612 View Post
    He he, quả này bác cu bị đơ rồi nhé
    Làm gì đến mức độ như vậy, trừ phi lời trên không phải của Sông Hương mà là của ... cô, dì ... đến tuổi chống lầy của Sông Hương (cô, dì kết nghĩa cũng kết luôn)

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Cu Đơ View Post
    Làm gì đến mức độ như vậy, trừ phi lời trên không phải của Sông Hương mà là của ... cô, dì ... đến tuổi chống lầy của Sông Hương (cô, dì kết nghĩa cũng kết luôn)
    Nghe pác nói thía này không khéo em phải thủ trong người cuốn Sôn Gô Ku lớp 5 để chiến đấu với pác mất
    Nhưng có lẽ đó chăng chỉ là mơ ước...

Like
    0
    Dạ, con chào bác Cu Đơ. Mấy lời con ghi là của con chứ không phải của ai hết bác ơi, bác đừng hiểu nhầm.

Lần này, con nhờ bác giải giùm con mấy bài toán sau:

20- Khi viết thêm môt chữ số vào bên phải số đã cho thì số đã cho tăng thêm 518 đơn vị. Tìm số đã cho và chữ số viết thêm.

21- Khi nhân số với 245, bạn Lan đã đặt các tích riêng thẳng cột như trong phép cộng nên tìm ra kết quả là 4257. Hãy tìm tích đúng của phép nhân đó.

22- Phải cộng thêm vào tử và mẫu của phân số 14/26 với cùng một số nào để cho mẫu số mới gấp rưỡi mẫu số mới?

23- Hiện nay, tỉ số giữa tuổi em và tuổi anh là 1/3. Sau 14 năm nữa thì tỉ số giữa tuổi em và tuổi anh là 4/5. Tính tuổi của mỗi người hiện nay.

24- Ba lớp cùng góp bánh để liên hoan cuối năm. Lớp A góp 5kg bánh, lớp B góp 3kg bánh cùng loại. Số bánh đó đủ dùng cho cả ba lớp nên lớp C không phải góp bánh mà trả lại cho hai lớp kia 480.000đ. Hỏi mỗi lớp A, B nhận bao nhiêu tiền?

25- Tổng của ba số là 1999. Số thứ nhất lớn hơn tổng của hai số kia là 67 đơn vị. Số thứ hai lớn hơn số thứ ba 48 đơn vị. Tìm ba số đó.

26- Hùng và Dũng cùng nhau đào một ao nuôi cá thì có thể đào xong trong 10 ngày. Nhưng sau 7 ngày cùng làm thì Hùng nghỉ việc, còn Dũng phải đào nốt phần ao còn lại trong 9 ngày nữa. Hãy tính xem mỗi người đào riêng thì bao nhiêu ngày mới xong cái ao?

Con cảm ơn bác nhiều.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi song_huong View Post
    Dạ, con chào bác Cu Đơ. Mấy lời con ghi là của con chứ không phải của ai hết bác ơi, bác đừng hiểu nhầm.

Lần này, con nhờ bác giải giùm con mấy bài toán sau:

20- Khi viết thêm môt chữ số vào bên phải số đã cho thì số đã cho tăng thêm 518 đơn vị. Tìm số đã cho và chữ số viết thêm.

21- Khi nhân số với 245, bạn Lan đã đặt các tích riêng thẳng cột như trong phép cộng nên tìm ra kết quả là 4257. Hãy tìm tích đúng của phép nhân đó.

22- Phải cộng thêm vào tử và mẫu của phân số 14/26 với cùng một số nào để cho mẫu số mới gấp rưỡi mẫu số mới?

23- Hiện nay, tỉ số giữa tuổi em và tuổi anh là 1/3. Sau 14 năm nữa thì tỉ số giữa tuổi em và tuổi anh là 4/5. Tính tuổi của mỗi người hiện nay.

24- Ba lớp cùng góp bánh để liên hoan cuối năm. Lớp A góp 5kg bánh, lớp B góp 3kg bánh cùng loại. Số bánh đó đủ dùng cho cả ba lớp nên lớp C không phải góp bánh mà trả lại cho hai lớp kia 480.000đ. Hỏi mỗi lớp A, B nhận bao nhiêu tiền?

25- Tổng của ba số là 1999. Số thứ nhất lớn hơn tổng của hai số kia là 67 đơn vị. Số thứ hai lớn hơn số thứ ba 48 đơn vị. Tìm ba số đó.

26- Hùng và Dũng cùng nhau đào một ao nuôi cá thì có thể đào xong trong 10 ngày. Nhưng sau 7 ngày cùng làm thì Hùng nghỉ việc, còn Dũng phải đào nốt phần ao còn lại trong 9 ngày nữa. Hãy tính xem mỗi người đào riêng thì bao nhiêu ngày mới xong cái ao?

Con cảm ơn bác nhiều.
    sạc, sao nhiều thế này ????

bác Cu đơ chuẩn bị sức khỏe giải tiếp bài tập cho cháu song_huong đi nhé !!

Hix, mấy bài này giờ bắt tôi giải theo cách lớp 5 thì có lẽ ko đc tự tin cho lắm. Nhưng nếu giải theo cách đặt ẩn số, lập hệ pt thì OK

Like
    0
    Quote Được gửi bởi heaven007 View Post
    sạc, sao nhiều thế này ????

bác Cu đơ chuẩn bị sức khỏe giải tiếp bài tập cho cháu song_huong đi nhé !!

Hix, mấy bài này giờ bắt tôi giải theo cách lớp 5 thì có lẽ ko đc tự tin cho lắm. Nhưng nếu giải theo cách đặt ẩn số, lập hệ pt thì OK
    Giải như thế thì còn nói chuyện gì nữa bác, cách giải càng sơ cấp càng hay và càng khó đối với người lớn

Like
    3
    Cu Đơ: nhiệt tình hiếm có! Song đó không chắc đã là cách đúng đắn để giúp cho bé Sông Hương. TD biết chắc chắn bé SH không phải là học sinh hư, thấy bài giải là chép vào, chắc chắn bé sẽ đọc để xem mình có hiểu bài hay không, nếu không hiểu thì hỏi lại, còn hiểu rồi mới làm theo.

Tuy nhiên, TD có học qua vài khóa sư phạm (cũng muốn làm giáo viên ^^) nên biết là những bài toán mà SH đưa lên đây hỏi đều là những bài toán không nhắm kiểm tra trình độ đọc hiểu mà là kiểm tra khả năng tư duy, độ nhạy bén trong cách nắm bắt đề ra. Nói cách khác loại toán này rèn luyện khả năng nhìn ra vấn đề của học sinh. Một khi đã nhìn ra rồi thì việc giải bài là không khó.

Việc Cu Đơ đưa luôn bài giải cho bé SH không giúp cho khả năng tư duy, nắm bắt đề ra của bé. Qua việc đọc bài giải của Cu Đơ, bé có thể hiểu rõ cách giải 1 bài toán, nhưng khi gặp 1 bài toán dạng khác, không giống dạng nào đã làm qua, bé có thể sẽ không biết phải định hướng ra sao, bắt đầu từ đâu, tư duy thế nào.

Có lẽ cách tốt nhất (được áp dụng nhiều nhất hiện nay trong môi trường dạy - học) là ta chỉ gợi ý, để cho bé tự suy nghĩ.

VD: Sông Hương ơi, cô Tiểu Dân biết con đã gắng làm bài số 20 rồi mà không giải được, vậy con đã làm gì có thể nói cho các cô chú biết được không? Có khi con đã đi đúng hướng rồi, chỉ còn thiếu chút xíu nên chưa ra, còn nếu thấy sai hướng thì cô chú sẽ chỉnh lại giúp con.

Tương tự với các bài 21, 22, 23, 24, 25, 26, con đã làm gì rồi, có thể viết lên cho cô chú xem được không?

Trang 9 / 12 FirstFirst ... 46789101112 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết