Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6
    Like
    0

ai rành về mạng vô chỉ em với:L

nhà em có 2 cái máy nối mạng cùng gắn chung zo 1 cái Hub, em muốn share dữ liệu từ máy này sang máy kia thì phải làm sao, em đã thử 1 cách mà ko dc,em kick chuột phải vào folder cần share chọn properties sao đó chọn share nhưng sau đó em vào kia đăng nhập vào máy này thì ko dc trong khi 2 máy ping thì vẫn thấy nhau,làm ơn giải thích dùm em tại sao lại ko share dc ko vè chỉ em cách nào khác với,em mới học mạng nên ko bỉt gì hết đừng chửi em gà nha.
    Quote Quote

Like
    0
    Thứ 1 : Phải xem người dùng ( Tức bạn đăng nhập vào WIN ) có quyền ADMIN hay không ?
    Thứ 2 : Bạn PING như thế nào ?
    Thứ 3 : Bạn đặt địa chỉ IP tĩnh hay IP động ?
    Theo tui bạn nên đặt địa chỉ IP tĩnh cho chắc, như sau :

Máy 1:

IP...: 192.168.1.2
    Subnet ..: 255.255.255.0
    Default ...: 192.168.1.1

Máy 2 :
    IP...: 192.168.1.3
    Subnet ..: 255.255.255.0
    Default ...: 192.168.1.1

Sau đó bạn chuột phải vào MY COMPUTER -> Properties -> Chọn thẻ COMPUTER NAME -> NETWORK ID và tạo nhóm ( Ví dụ : My Home ) cho cả 2 máy giống nhau.

Tiếp tục muốn chia sẻ dữ liệu ở thư mục nào thì chuột phải - > Sharing ... -> .. đặt tên

Chúc thành công !

Like
    0
    Điều đầu tiên bạn cần xem là : 2 máy của bạn có cùng địa chỉ IP không ? Bạn thử cách này xem sao nhé :click chuột phải vào My network place , chọn properties -> Advanced -> Advanced sittings -> chọn Local area connection -> nếu mấy ô chưa chọn thì bạn chọn vào nhé . Nguyên nhân này cũng có thể xảy ra . Mong rằng bạn có thêm một cách để kiểm tra tốt cho hệ thống máy của bạn .

Like
    0
    Bạn phải kiểm tra xem 2 máy có bật mạng lên chưa. Có thể do bạn đặt Workgroup không giống nhau, chỉnh lại bằng cách Nhấp phải vào MY COMPUTER /Properties/COMPUTER NAME/ ở phần Workgroup chỉnh lại cho giống nhau.
    Bạn có thể vào Start/Run gõ://[tên máy chia sẻ] là ok.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bạn đang xài windows nào vậy
    Được sửa bởi qthibt88 lúc 21:31 ngày 18-02-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    176
    đơn giản thôi mà bạn, nếu muốn chia sẻ dữ liệu với nhau các máy bạn đặt workgroup giống nhau,chỉnh lại bằng cách Nhấp phải vào MY COMPUTER /Properties/COMPUTER NAME/ ở phần Workgroup chỉnh lại cho giống nhau, folder muốn share bạn chuột phải vào folder cần share chọn properties sao đó chọn share... Nếu muốn lấy dữ liệu ở máy kia, bạn vào My network place trên máy bạn sẽ thấy.

Like
    0
    làm vấy mà vẫn hem hem shere dc hay ko kết nối` dc thì bạn hãy thử gở bỏ firewall di nha , sau đó thử shere lại !

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

gỡ bỏ firewall cả 2 máy nha !
    Được sửa bởi da_pc lúc 21:52 ngày 18-02-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết