Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16
    Like
    50

Ước mơ cũng bị cấm !!!

Đài phát thanh - truyền hình của một tỉnh miền Trung gửi đi dự thi một chương trình thiếu nhi cũng với chủ đề ước mơ. Trong đó, khi phóng viên hỏi một em nhỏ 11 tuổi về ước mơ của mình, em nói: “Em có nhiều ước mơ, ước mơ làm một nhà báo giỏi, một MC truyền hình nổi tiếng, em cũng có ước mơ trở thành nữ thủ tướng đầu tiên của nước ta... Nhưng dù ước mơ gì thì trước mắt, là học sinh, em phải học tập và tu dưỡng thật tốt mới có cơ hội biến ước mơ thành hiện thực”. Câu trả lời của em học sinh lớp 5 chặt chẽ cứ như... người lớn.

Chương trình được ban giám khảo chấm với tổng số điểm cao, lọt vào vòng xếp giải, dự định đoạt giải cao nhất. Lúc đó một thành viên trong hội đồng (là phó giám đốc một đài tỉnh) bèn đứng dậy nói rằng, chương trình đã vi phạm vào một vấn đề “nhạy cảm”, đó là ước mơ trở thành nữ thủ tướng đầu tiên, vấn đề này nhạy cảm thế sao biên tập viên, hội đồng xét chọn tác phẩm dự thi có thể bỏ qua... Và theo ông phải kiểm điểm nghiêm túc, ngoài phóng viên thực hiện còn biên tập viên, người duyệt chương trình...

Tưởng mọi người phá lên cười, nhưng không, nét mặt ai cũng “nghiêm trọng”: “Đúng đúng đúng, nhạy cảm, nhạy cảm!”. Thế là, người ta đánh trượt chương trình xuống, nói thẳng ra là đánh trượt giấc mơ của em học sinh và cả những người thực hiện.

http://www.thanhnien.com.vn/News/Pag...117004718.aspx
    Quote Quote

Like
    3,392
    hồi còn trẻ , tôi có đi đến Nhà vă hóa của huyện nhà xem thi ca nhạc , đúng lúc đêm chung kết ( hên thiệt ) . Ban tổ chức tuyên bố giải . Ông trưởng ban là cán bộ tuyên huấn phân tích có hai thí sinh đồng điểm cao nhứt và ông quyết định chọn bài nhạc có tính Đảng đoạt giả nhứt ( xin lổi tôi không chú ý nên không nhớ bài nào ). Lúc đó , có 1 thành viên trong ban tổ chức phản đối :
    - thưa chú ! đây là cuộc thi về mùa thu chớ không phải ca ngợi Đảng , chú quyết định vậy thiệt thòi cho thí sinh !
    Tức thì ông trưởng ban phủ đầu :
    - Đ/c phát biểu như vậy có biết là mình mất tính Đảng rồi không ?
    Sao hả các bác ?

Like
    86
    Chợt nhớ đến một ai kia mơ làm thủ tướng VN năm 40 tuổi. Thế rồi sao cái ngày định mệnh nghiệt ngã ấy, người đó không bao giờ còn cơ hội xuất hiện trước công chúng nữa.

Ôi đôi khi ở xứ này, không nên và không bao giờ được quyền nói ra cái mình thích.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    Chợt nhớ đến một ai kia mơ làm thủ tướng VN năm 40 tuổi. Thế rồi sao cái ngày định mệnh nghiệt ngã ấy, người đó không bao giờ còn cơ hội xuất hiện trước công chúng nữa.

Ôi đôi khi ở xứ này, không nên và không bao giờ được quyền nói ra cái mình thích.
    Tay đó tài kém chứ có bỏ ước mơ đâu bác. Đường còn dài mà, lo gì!

Like
    20
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post

ai vậy bác ?

Like
    0
    Hồi em còn nhỏ ở dưới quê được đi nhận giải học sinh giỏi của huyện,được truyền hình phỏng vấn ước mơ của em lớn lên là gì,em hồn nhiên trả lời là mong có áo đẹp mặc và có cơm ăn đầy đủ,thế là bị các thầy la quá trời luôn vì trước đó được dặn là phải trả lời là học thật giỏi để mai sau xây dựng đất nước giàu mạnh,gì gì nữa em quên rồi,thế là từ đó hông bao giờ em được học sinh giỏi nữa

Like
    0
    Quote Được gửi bởi noomrm View Post
    ai vậy bác ?
    http://dantri.com.vn/kinhdoanh/doanh...7/2/165968.vip

Đây nè bác ,bác ấy cũng là tác giả của câu "Chó cứ sủa ,đoàn người cứ đi " đó bác

Like
    245
    Quote Được gửi bởi ngothanhvan1972 View Post
    Hồi em còn nhỏ ở dưới quê được đi nhận giải học sinh giỏi của huyện,được truyền hình phỏng vấn ước mơ của em lớn lên là gì,em hồn nhiên trả lời là mong có áo đẹp mặc và có cơm ăn đầy đủ,thế là bị các thầy la quá trời luôn vì trước đó được dặn là phải trả lời là học thật giỏi để mai sau xây dựng đất nước giàu mạnh,gì gì nữa em quên rồi,thế là từ đó hông bao giờ em được học sinh giỏi nữa
    Phịa vừa thôi cha, tuổi bác hồi nhỏ thi học sinh giỏi huyện thôi mà có truyền hình phỏng vấn thì hơi bị kinh. Ngoài ra lúc đó tâm hồn bác đang thơ ngây làm sao phát biểu ra câu cơm áo gạo tiền thế được

Like
    2
    Cái gì cũng phải trong khuôn khổ các bác ạ. Phải ngăn chặn hiểm họa từ trong trứng nước thì mới lâu dài được.

Like
    9
    Nghe nói sắp thành lập một cục chuyên quản lý các giấc mơ đấy. Các bác liệu hồn mà mơ với mộng.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết