Trang 1 / 4 1234 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 40
    Like
    0

Quạt CPU chạy vài giây rồi tắt

Cho mình hỏi, máy mình khởi động lên, thấy quạt quay vài vòng rồi tắt, phải rút dây nguồn ra cắm lại, bật lại thì nó mới quay mà cũng chỉ được 2-3 vòng là tắt điện! Bệnh này là như thế nào vậy các bạn?
    Quote Quote

Like
    0
    Tháo quạt ra, thổi sạch bụi, cho dầu mỡ. Nếu vẫn còn => chờ tiếp, người khác sẽ trả lời.

Like
    0
    Bạn cho mình hỏi bạn dùng mainboard gì vậy? Mình dùng main Asus P5RD1-VM và bị tình trạng như trên mấy lần rồi đó! Bạn đem ra tiệm cho họ sửa!

Like
    0
    Hic, chắc vậy quá, ở công ty mình có 1 máy bị sốc điện cũng bị tình trạng y chang, đành ra tiệm thôi, thanks mấy bạn đã trợ giúp!

Like
    0
    Còn 1 lỗi rất là đơn giản nhưng ít người nghĩ đến.Kiểm tra công tắc nguồn bấm vào có bị dính ko .Nếu ko bị thì kiểm tra nguồn thử

Like
    34
    Đến 90% là tháo quạt CPU ra vệ sinh và gắn lại không chặt hoặc gắn chặt nhưng lớp keo tản nhiệt đã bị bẩn / đi lau sạch vì cứ nghĩ nó là chất nhầy bẩn => Sensor nhiệt trên Main phát hiện ra CPU quá nóng, nóng hơn đang chơi Over clock luôn nên tắt để bảo vệ tránh cháy CPU.

Giải pháp: mở ra bôi keo tản nhiệt cho đít nhôm gắn quạt và lưng CPU rồi gắn lại cho chặt. Để biết thế nào là chặt thì lấy tay lắc thử, và giở đít main lên xem các chân cắm thòi qua có đều? Có thật khít khao? Đặt ly nước lên trên quạt sau khi gắn xong xem nó có cân bằng? Nếu vẫn không chặt được, thì xem có chân nhựa nào bị gẫy / vênh thì xoay chân sang lỗ khác xem hoặc mua cái quạt mới. Cũng có trường hợp gắn dùng lực mạnh quá làm cong vênh mainboard => không bao giờ chặt được CPU và quạt dù có gắn kiểu gì => cái này thì rất phiền phức, hầu như chỉ còn cách thay mainboard hoặc gửi sang Singapore cho họ uốn lại main.
    "bất khả tri"

Like
    0
    Quote Được gửi bởi superthin View Post
    Đến 90% là tháo quạt CPU ra vệ sinh và gắn lại không chặt hoặc gắn chặt nhưng lớp keo tản nhiệt đã bị bẩn / đi lau sạch vì cứ nghĩ nó là chất nhầy bẩn => Sensor nhiệt trên Main phát hiện ra CPU quá nóng, nóng hơn đang chơi Over clock luôn nên tắt để bảo vệ tránh cháy CPU.

Giải pháp: mở ra bôi keo tản nhiệt cho đít nhôm gắn quạt và lưng CPU rồi gắn lại cho chặt. Để biết thế nào là chặt thì lấy tay lắc thử, và giở đít main lên xem các chân cắm thòi qua có đều? Có thật khít khao? Đặt ly nước lên trên quạt sau khi gắn xong xem nó có cân bằng? Nếu vẫn không chặt được, thì xem có chân nhựa nào bị gẫy / vênh thì xoay chân sang lỗ khác xem hoặc mua cái quạt mới. Cũng có trường hợp gắn dùng lực mạnh quá làm cong vênh mainboard => không bao giờ chặt được CPU và quạt dù có gắn kiểu gì => cái này thì rất phiền phức, hầu như chỉ còn cách thay mainboard hoặc gửi sang Singapore cho họ uốn lại main.
    Tôi nghĩ khả năng của pác dưới 10% còn lại. Vì khi mới khởi động CPU chưa phải chạy ứng dụng gì nên không load nặng. nhiệt độ CPU sẽ ko tăng nhanh đến mức nó phải tự ngắt để bảo vệ. vì khi lỏng quạt chíp máy vẫn có thể vào BIOS ok.Đằng này mới chỉ quay đc 2-3 vòng. Tháo thử pin CMOS ra chưa bạn? Thử đi dù ít khả năng.
    Bạn ơi dừng dại mà đặt ly nước lên trên quạt để kiểm tra. Nhỡ đâu chẳng may đổ xuống main thì quang tèo

Like
    0
    Cũng có thể Mainboard đã bị lỗi. Tốt nhất bạn nên tháo hết các thiết bị ra rồi lắp dần vào để kiểm tra, nếu có thể thì test hết các thiết bị của máy mình trên một mainboard khác đang chạy tốt.
    Hôm trước mình đã gặp trường hợp tương tự. Main của mình là Giga n680SLI-DQ6 cắm Quad Q6600. Mua nguồn AcBel 470 cắm vào Quạt CPU quay một vài vòng rồi dừng lại. Mang ra Mai Hoàng HN thử tất cả các nguồn cao cấp trong kho của Mai Hoàng đều gặp lỗi tương tự (CoolMaster 650W, Gigabyte 720W...). Cuối cùng phải mang sang Thủy Linh -> Mainboard lỗi. Đành phải chờ bảo hành thôi

Like
    0
    Mình cũng gặp trường hợp này nhiều lần rồi, thông thường do lỗi của dây cấm nguồn qua main, bạn thử tháo hết các dây nguồn ra kể các các ổ đĩa, lao bụi + cả trường hợp của bạn superthin (nên lao bụi toàn bộ mainboard chứ không phải chỉ CPU). Bạn để ý xem dây cấm nguồn có phải 24 chân không, nếu 24 thì bạn rút 4 chân rời ra cấm 20 chân thôi (mình thử cách này thì mainboard chạy đc). Bạn có thể dùng một nguồn khác để thử xem nguồn bạn có bị lỗi hoặc yếu không. Nếu trường hợp trên không khắc phục được thì có thể là bị lỗi của mainboard. Bạn thử gởi bảo hành xem. Thân!

Like
    0
    Main mình hết bảo hành, mình mới đem ra tiệm, mô tả hiện tượng thì ở đó nói chắc chắn bị nguồn ở main và nói giá là 120K được thì sửa. Mình không biết chỗ nào rẻ hơn nên đành để đó sửa, bạn nào biết chỗ sửa main tốt mà giá hợp lý cho mình biết nhé!

Trang 1 / 4 1234 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết