Trang 3 / 15 FirstFirst 1234568 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 145
    Like
    0
    mắt cận là bắt đi luôn,cận thì ko cho bắn súng,cho khuân vác cu li v.v...

Like
    0
    Mắt bạn bị cận 3 độ vẫn có khả năng được tuyển. Nhưng phục vụ đất nước có gì sai nhỉ?

Like
    2
    Mình vừa hoàn tất nghĩa vụ dạng Dân quân tự vệ.Ở trong Phường 4 năm rưỡi cũng biết vài chuyện muốn chia sẽ với anh em
    1. Thi hành NVQS không có gì là đáng xấu hổ cả, đó là trách nhiệm của mỗi công dân nên các bạn đừng mỉa mai hay coi thường nó.Có điều ở nước ngoài hầu như 100% thanh niên đều phải thi hành NVQS còn ở ta thì vẫn có những người bằng cách này hay cách khác né tránh được nó nên tạo ra tâm lí bất mãn cho số còn lại.

2. Luật mới bây giờ đi nghĩa vụ tập trung là 18 tháng, đi dân quân tại địa phương là 5 năm.Mình khuyên các bạn nếu không còn đường "binh" thì nên đi 18 tháng cho nó khỏe vì thứ nhất được rèn luyện trong môi trường quân đội, thứ hai kết thúc nghĩa vụ được lãnh cả chục "chai" và được hỗ trợ học nghề miễn phí...nếu muốn thi ĐH thì cũng được cộng điểm ưu tiên.Đừng đi dân quân cực lắm vì tuy được ở tại địa phương nhưng thường hay bị kêu réo : trực gác, hội thao, lễ, tết...Hồi đó mình thường xuyên phải nghỉ học vì mấy vụ này.Tất nhiên không phải chổ nào cũng vậy, vì tùy địa bàn của Phường, tùy vào sự khó dễ của Phường đội trưởng hay số lượng dân quân trong phường có đông hay không (càng đông thì mình càng khỏe vì công việc được chia đều ra).

3. Quyền sinh sát những vụ này nằm trong tay của Phường đội trưởng nên nếu khôn khéo thì bạn có thể chẳng cần đi nghĩa vụ hoặc nếu đi dân quân thì cũng sướng như tiên.Có điều mình dặn trước là đừng có coi thường những vụ này, tỏ vẻ ngang tàng hay chống đối là các bạn mệt đó.Nếu bạn được liệt vào sổ đen và nó muốn làm căng thì bạn đừng hòng công chứng các loại giấy tờ.Chỉ 1 việc nhỏ đó thôi là bạn cũng bị phiền rồi đó

4. Việc nộp giấy chứng nhận là sinh viên học sinh chỉ giúp các bạn hoãn chứ không có nghĩa là các bạn được miễn NVQS đâu nhé.Chưa đến 25 tuổi thì bạn vẫn bị gọi đi như thường đấy.Trong trường hợp này nếu muốn phục vụ lâu dài trong quân đội bạn có rất nhiêu lợi thế vì bây giờ quân đội cũng cần chất xám chứ không phải cứ ngồi lâu lên lão làng như xưa.Tất nhiên nếu lí lịch bạn trong sáng, bạn có thể xét kết nạp Đảng và rồi bạn lên lon rất nhanh đó và khi ra đường khoác cái áo sĩ quan thì cũng chẳng có tên cảnh sát giao thông nào làm khó dễ bạn đâu.Trong trường hợp không muốn đi nghĩa vụ thì ngay khi đi học hãy lo tham gia dân quân hay "binh" đi

Mấy lời góp ý cùng các bạn

Like
    0
    cách tốt nhất để ko bị gọi đi nghĩa vụ quân sự là hãy trốn biệt đi đâu đó và ko cho ai biết mình đi đâu, cứ căn dặn người nhà là khi người ta đến gọi cứ nói là đang trên cao bằng hay lạng sơn, hay ko biết đi đâu hết..lờ đi là xong cứ khám như bình thường. Như tôi ngày xưa đi khám vẫn hoàn thành khám nghĩa vụ quân sự bình thường. Mẹ kiếp nhục nhất là cái thời đó tôi đi khám bình sinh mình chưa bao jo đi khám nghĩa vụ quân sư cứ chân chất, mấy bà khám cứ bắt mình cởi quần ra xem ngại đéo mửa, vì đời chưa biết mùi sờ vú con gái là gì vậy mà phải cởi ra cho ng ta xem..thế là về nhà nghĩ quả này về nhà chắc mình bị gọi đi rồi, y như rằng thế là mình trốn biệt sang nhà bà ngoại mình ở gia lâm và cứ việc ngồi dung đùi ngủ 16/24 tiếng bên nhà bà ngoại mình, còn ở nhà anh tuyên truyền cứ việc ới cái loa rõ to mà mình vẫn bặt tăm vô âm tín, đợi qua đợt gọi đi nhập ngũ thế là chả thằng mẹ nào biết mình đi đâu chúng nó cũng đành chụi, hỏi bà ja mình thì bảo ko biết nó đi đâu đâng đi tìm mấy bữa nay ko tìm thấy nó đâu cả. Thế là đành chụi qua đợt đó lại trở về ngôi nhà thân yêu của mình mà chả vấn đề gì, chả thằng nào gọi đi nữa...và sau đó tôi nộp đơn thi vào trường tin học và chả còn lý do gì để bắt tôi đi nhập ngũ nữa...ôi thế là từ nay ta lai tự do ko phải đi nghĩa vụ quân sự

Like
    11
    Chẳng hiểu tại sao các Bác cứ phải nghĩ cách để trốn NVQS nhỉ? Bản thân tui thấy như thế này : Là thanh niên nhất lại là đàn ông cần phải đi đây đó , nếm trải khó khăn gian khổ chút để rèn luyện cho mình bản lĩnh tự lập và khả năng thích ứng với hoàn cảnh sống là điều nên có . Từ đó càng thấy những điều mình đạt được dù là nhỏ vẫn có ý nghĩa các Bác ạ ! Như tui đây ( đi lính năm 1991 về năm 1993 ) lúc ở nhà cơm hổng có biết nấu , quần áo hổng có biết gập,tối đi ngủ má còn buông mùng giùm ...Nghịch ngợm bậy bạ chẳng có thiếu điều gì vậy mà qua 2 năm nghĩa vụ về ai cũng biểu thằng nhỏ ngoan , chịu khó ...Tuy nhiên , cũng cần lưu í một tí là Bác nào ở nhà sướng quen thì cũng hơi ngại thật các Bạn có thẻ xem ở đây nè http://www10.ttvnol.com/forum/gdqp/1040592.ttvn Chúc vui vẻ và sáng suốt lựa chọn . Thân ái!

Like
    34
    Là công dân nam giới của một đất nước thì nghĩa vụ quân sự là điều chẳng có gì bàn cãi và chẳng nên trốn làm gì. Nam nhi đại trượng phu ai lại làm thế bao giờ.

Còn nếu các bạn cho rằng đi nghĩa vụ quân sự chẳng là việc nên làm vì chán ghét chế độ / nhà cầm quyền thì cũng bỏ trốn theo kẻ địch (như các "bác" ngày xưa thoát ly theo cộng sản vậy) âu cũng là việc nên làm. Còn việc nại ra lý do gì đó hoặc bằng tiền hối lộ các bác bên gọi quân sự (phường đội / xã đội), hủy hoại sức khỏe, chuyển đổi giới tính,... thì nói chung đó là thằng đàn ông hèn, và những kẻ như vậy chả bao giờ làm được ích lợi nào cho xã hội, có chiến tranh xảy ra thì cũng trở thành kẻ bán nước, tốt hơn hết cũng đừng buộc mấy thằng hèn nhát ấy vào quân đội làm gì, càng nguy hiểm hơn là để chúng ở nhà.

Tuy nhiên, chẳng hạn một thanh niên là một kiện tướng thể thao, hoặc đang học tập thì được hoãn nghĩa vụ quân sự, và nếu sau thời gian này, anh ta lại công tác trong nhà nước cho đến hết tuổi gọi nghĩa vụ quân sự là việc khác rồi, đó không phải là trốn nghĩa vụ quân sự. Cũng có vài người có nhiệm vụ khác quan trọng / bị dị tật,... và theo luật nghĩa vụ quân sự là được hoãn hoặc miễn thì không bàn ở đây.

Những nam thanh niên nào lý luận: ngu gì đi nghĩa vụ quân sự, lo lót vài trăm / vài triệu cho mấy thằng ở xã phường để ở nhà làm kinh tế / chơi cho khỏe thì... không còn gì để bình luận. Đấy là những kẻ không có quả tim hoặc đầu óc có vấn đề hoặc bị Thượng đế gán nhầm gan chuột nhắt khi thụ thai.

Đi nghĩa vụ quân sự bây giờ sướng như tiên, đi có năm rưỡi, ai đi Trường Sa thì lâu hơn tí xíu nhưng sau vài năm về đủ tiền mua chiếc xe máy Super Dream. Nhớ thời mình còn ở quê ấy, nhà gần chân núi nên thường ngày thấy mấy anh bộ đội. Theo mình biết, bộ đội (đi theo nghĩa vụ quân sự không nói binh nghiệp) chỉ có 3 tháng quân trường là hơi mệt chút xíu, còn bình thường hầu như chỉ đi trồng cây, làm hàng rào lặt vặt, mà trồng cây cũng có một buổi thôi, buổi còn lại mình thấy các anh ấy nuôi gà, nuôi heo và trồng trọt để cải thiện bữa ăn và bán kiếm chút ít chia nhau mua gói thuốc, đồng quà tấm bánh. À, còn rất vui là mấy anh đó hay mang gà vào làng đổi lấy chó về làm thịt (vì bộ đội người Bắc đi nhiều hơn trong Nam) và mang cho nhà mình nữa đấy. Có chuyện vui: 6 tháng đầu các anh ấy chả làm gì, nhiệm vụ là mỗi ngày mỗi người nộp 15kg củi tươi, củi gì cũng được. Thế là nhà mình có mấy cây dừa bị bọ dừa cắn trụi sắp chết, cho các anh ấy, một nhóm 5 người đẳng vài cây dừa xuống chất đống thế là cứ mỗi ngày mỗi anh vác một khúc về, dư chỉ tiêu , và còn được nghỉ ốm ở doanh trại. Lý do nghỉ ốm: trên đường công tác (chặt mấy cây dừa ấy) bị ong vò vẽ đốt sưng mặt

Nói về chuyện nghĩa vụ quân sự, mình cũng được gọi khám đàng hoàng, cứ tưởng được đi Trường Sa để... ăn trứng chim hải âu và vây cá mập cho thỏa thích, nào ngờ sau đó không được đi. Thế mới đau chứ. Chả biết lý do vì sao lại như vậy vì khi gút danh sách đi là cứ chắc mẩm rằng ăn Tết (Âm Lịch) xong là lên đường, đã chuẩn bị tinh thần sẵn sàng. Đến ngày gần đi chả thấy nó gọi gì, ngày người ta lên xe thì làm thằng đi tiễn bạn, vô duyên hết chỗ nói. Buồn bã ra về. Một thời gian sau thì mới nghe một người bên phường nói là "do em mày nó hoạt động Đoàn bên phường và nói với mấy ông bên ấy là nó sẽ theo con đường binh nghiệp nên mấy ông phường đội không cho mày đi nữa" (chả hiểu có điều khoản nào trong luật NVQS qui định điều này không hay là mấy tay phường đội tự ý làm xằng?!). Khỉ thật, giấc mơ được trèo lên cây phong ba chén trứng hải âu (trứng lại đẻ trên cát chứ không trên cây) và làm vài ve với anh em ngoài ấy với mồi nhắm là vây cá mập tan như bọt biển.

Bác nào đi thì cố đi Trường Sa, ra đó có cơ hội ngày nào đó được "địt" nhau với mấy thằng Trung Quốc, Đài Loan hoặc các thằng trong ASEAN cũng rất vui đấy. Và ra đó cũng tha hồ mà nghêu ngao "vẫn gần bên anh vì Trường Sa luôn bên em, vẫn gần bên em vì Trường Sa luôn bên anh".
    "bất khả tri"

Like
    0
    em thì không được như mấy bro trên có 1 tấm lòng yêu nước như vậy.
    Theo em thấy có vài điều bất hợp lý là : trong khi em việc làm ổn định,là nhân viên của 1 cty tầm trung,làm kinh tế cũng là góp phần phát triển dất nước.Trong khi những thằng công tử ăn không ngồi rồi quậy phá là gánh nặng của xã hội đút lót tiền lại ở nhà.

Lấy ví dụ bản thân em vừa rồi suýt bị đi :
    1/ Công việc làm phải bỏ,18 tháng sau về chính quyền có trách nhiệm tìm làm công việc tương đương như hiện giờ ko? hay chỉ là giữ xe với bảo vệ ?
    2/Kiến thức sau khi xuất ngũ coi như vứt đi,phải học lại để cập nhật kiến thức ? cái đó chính quyền có trợ cấp lại tiền học ko ?
    3/Sau 18 về được gần 20tr ? với dân IT mình nói riêng,dân làm kinh tế nói chung trong 18 tháng có thể kiếm gấp mấy lần số tiền đó mà kiến thức ko bị mất đi.
    4/ Lợi ích thật sự của nghĩa vụ quân sự ?sau khi xuất ngũ giả thiết có chiến tranh xảy ra thì những người đã đi nghĩa vụ quân sự đó có thể sử dụng tốt các vũ khí như : súng trường mà quân đội Mỹ xài,bazoka,súng bắn tỉa,tên lửa,máy bay F18 .... hay chỉ biết ngồi ngó vì chỉ tiếp xúc với những cái đồ cổ lỗ thời Xô Viết để lại.Theo mình biết những nước khác khi đi lính thì chủ yếu huấn luyện để sử dụng cơ bản các vũ khí phòng khi có chiến tranh thì biết cách mà xài và có chế độ ưu tiên cho binh sĩ xuất ngũ rất cao.
    5/ Cái VN mình cần là sự công bằng không phân biệt thường dân hay người nổi tiếng.Nhìn lại mình trước khi trách vì sao thanh niên VN luôn trốn nghĩa vụ quân sự trong khi các nước khác thì ko!

Theo nhu bạn trên nói thì đi nghĩa vụ quân sự y như là đi về làm nông 18 tháng thôi,không được lợi ích gì.

Phân tích thiển cận của mình có gì sai sót,đụng chạm ai xin bỏ qua cho !

Like
    23
    Sao đến giờ còn có người dùng cái lý các nước ai cũng đi NVQS ???
    - Bên Mỹ ai muốn đi thì đi. Đi còn được chính phủ cho tiền.
    - Bên Pháp, theo báo chí nói là công dân nam nào cũng đi như ở VN, nhưng chỉ có ... 3 tháng.
    - ..v...v....

Đi NVQS là cái gì đó hơi bị nhục đó... Thử hỏi trong nguyên một đại đội của NVQS đó có bao nhiêu thằng có bằng ĐH ? sau này tụi nó ra có bao nhiêu thằng sẽ học ĐH ?

Và tuyệt đối không có chuyện đi NVQS về được cộng điểm ĐH. Đây là thông tin đồn nhảm, tung ra để dụ các bác lên đường.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi YeuCHAT View Post
    Đi NVQS là cái gì đó hơi bị nhục đó... Thử hỏi trong nguyên một đại đội của NVQS đó có bao nhiêu thằng có bằng ĐH ? sau này tụi nó ra có bao nhiêu thằng sẽ học ĐH ?
    Bao giờ VN mới thay đổi được tư duy này nhỉ? Nhục chỗ nào, không có bằng ĐH à

Like
    0
    Bác yeuchat vẫn đang bị cái chữ "đại học" nó ám ảnh!

Trang 3 / 15 FirstFirst 1234568 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết