Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: máy ko vào dc mạng

Like
    1

máy ko vào dc mạng

tại sao máy thằng bạn mình ko vào dc mạng nhỉ.mình đc kiểm tra và thấy mạng vẫn thông. nhưng ko hiểu sao vẫn ko vào dc mạng. hic hic, mình lúi húi cả tối mà vẫn ko biết làm sao cả
    các pro giúp mình nha
    có thể cho mình bít chút manh mối nào để sửa ko
    Quote Quote

Like
    0
    Một máy PC không connect được Internet thì có nhiều nguyên nhân, bạn phải kiểm tra từng bước một. Trước tiên làm xem kết nối giữa card mạng và thiết bị mạng (biểu tượng 2 màn hình). Nếu không thấy thì có thể bị ẩn, bạn vào control panel -> network connection nếu thấy có kết nối Local Area Connection thì tốt, nếu không thấy có biểu tượng gì hết thì có thể do card mạng chưa được máy nhận đúng driver hoặc máy không tìm thấy card mạng.

Bạn có thể tắt máy, gỡ card mạng nếu là card mạng rời rồi bật máy lên cho máy nhận lại card mạng. Nhiều card mạng cần có driver vì Windows không tự nhận thì ta cũng cần cài driver. Nếu là card onboard thì bạn có thể cho đĩa cài đặt của mainboard hoặc lên mạng tải driver cho card mạng. Nếu thấy biểu tượng kết nối bị gạch chéo là do dây cáp mạng bị hư hoặc thiết bị mạng không tốt. Bạn có thể dùng một sợi dây mạng khác còn làm việc tốt để nối vào máy, nếu vẫn không được thì nối PC vào thiết bị mạng khác xem có connect được không.

Ngoài ra, chúng ta vẫn có thể thấy có biểu tượng kết nối bình thường nhưng máy vẫn không vào mạng được. Khi click vào biểu tượng kết nối -> support, nếu thấy địa chỉ IP của máy khác hẳn với các máy con khác trong cùng mạng (nếu đúng thì chỉ 3 số cuối cùng sau dấu chấm thứ 3 là khác nhau, còn lại là phải giống nhau hoàn toàn) và không có địa chỉ Default Gateway, Subnet Mask thì có thể do dây cáp bấm sai hoặc bị lỏng. Ta gắn chặt vào hoặc thay dây hoặc bấm lại đầu RJ45.

Ngoài ra cũng có thể do card mạng không được setup chế độ địa chỉ IP động mà gán 1 địa chỉ IP tĩnh. Ta có thể chỉnh lại bằng cách nhấp vào biểu tượng kết nối -> Properties -> Internet Protocal (TCP/IP) -> chọn Obtain an IP address automatically

Like
    1
    biểu tượng network dưới thanh tasbar có hình quả cầu nhỏ chạy đi chạy lại giữa hai biểu tươngk máy tính là thế nào
    nó bị gì vậy

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

máy thằng bạn mình là card onboard

mình kiểm tra mạng vẫn thông, vẫn có kết nối nhưng địa chỉ IP để chế dộ tự dộng thì ko hiện gì cả. thay địa chỉ IP rồi nhưng vẫn ko dc
    mà bác nào bít cách download driver cho máy ko, main của thằng bạn mình là main ESC 915GV-M10
    Được sửa bởi bucom2486 lúc 23:44 ngày 04-10-2008 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    Do DNS của ISP cùi mía ,thay openDNS mà các mem trong 4rum đã post rồi ,tui nêu ví dụ là 208.67.222.222 (nên để nó ở preferred DNS) , còn ở alternate thì bạn để DNS của nhà cung cấp ISP mà mình đang xài (lên google search nhìu lắm )

Còn nếu thay DNS mà vẫn còn thì nên reset modem lại và cấu hình nó(cái này tốt nhất nên gọi người biết làm hay nhân viên ISP của bạn )

Like
    1
    cùng 1 modem thì máy mình dùng rất tốt. nhưng máy thằng bạn lại ko dùng dc.khi cắm hoặc rút dây mạng ra thì máy thằng bạn vẫn báo có kết nối. địa chỉ IP mình cũng đã kiểm tra rùi, dể chế độ tự dộng thì IP của máy mình là 192.168.1.35 còn của thằng bạn là 192.168.1.33
    vào xem chỗ Local area connection của máy thằng bạn thì vẫn ko có vấn đè gì cả
    nhưng vào mạng mãi mà ko dc
    nếu nó bị lỗi thì ko nói làm gì, nhưng máy ko hề báo lỗi gì cả tất cả đều tốt, chỉ trừ việc ko vào đc mạng thui
    chán quá, làm thế nào cũng không đc
    các pro cố gắng giúp mình nha

mình thử Ping mạng xem thế nào nhưng ko kết nối dc
    khi gõ ping 192.168.1.1 -t thì nó thông báo là request timed out
    khi gõ ping 203.162.4.190 -t thì nó cũng thông báo như trên
    mình đã cho xóa ip bằng cách vào cmd và gõ ipconfig/release
    rồi cho nhận lại tự động bằng cách gõ ipconfig/renew
    máy nhận lại IP như trên nhưng ping vẫn ko thông
    Được sửa bởi bucom2486 lúc 07:35 ngày 05-10-2008 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    tình hình là thế này
    nhà tớ ở gần một công ty truyềng thông. công ty này sử dụng mạy ko dây nên dạo này đang dùng chùa. kể cũng hơi xi hổ. hê. nhưng bây giờ muốn vào được nó đòi hỏi phải có Key. mà tớ thì mù tịt. có đồng chí nào biết chỉ dùm. thông cảm. nhà nghèo mà. heeee. không có tài chính để nối mạng dây, trong khi có điều kiện thế ai chả muốn. phải không các đồng chí nhỉ

Like
    0
    Quote Được gửi bởi bucom2486 View Post
    cùng 1 modem thì máy mình dùng rất tốt. nhưng máy thằng bạn lại ko dùng dc.khi cắm hoặc rút dây mạng ra thì máy thằng bạn vẫn báo có kết nối. địa chỉ IP mình cũng đã kiểm tra rùi, dể chế độ tự dộng thì IP của máy mình là 192.168.1.35 còn của thằng bạn là 192.168.1.33
    vào xem chỗ Local area connection của máy thằng bạn thì vẫn ko có vấn đè gì cả
    nhưng vào mạng mãi mà ko dc
    nếu nó bị lỗi thì ko nói làm gì, nhưng máy ko hề báo lỗi gì cả tất cả đều tốt, chỉ trừ việc ko vào đc mạng thui
    chán quá, làm thế nào cũng không đc
    các pro cố gắng giúp mình nha

mình thử Ping mạng xem thế nào nhưng ko kết nối dc
    khi gõ ping 192.168.1.1 -t thì nó thông báo là request timed out
    khi gõ ping 203.162.4.190 -t thì nó cũng thông báo như trên
    mình đã cho xóa ip bằng cách vào cmd và gõ ipconfig/release
    rồi cho nhận lại tự động bằng cách gõ ipconfig/renew
    máy nhận lại IP như trên nhưng ping vẫn ko thông
    ...bạn dùng switch hay modem nhiều cổng?
    Kiểm tra kỹ lại các thông số cấu hình, tốt nhất nên manual config đối với mạng LAN ít máy:
    IP address LAN: cùng 1 dải IP 192.168.1.x
    Subnet Mask: 255.255.255.0
    Default gateway: 192.168.1.1
    DNS: trỏ luôn tới gateway cũng được
    ------------
    sau đó:
    ping 127.0.0.1 để kiểm tra card mạng
    ping 192.168.1.1 đến gateway, nếu OK thì 99% vào đc net, không được nữa thì ping IP máy kia của bạn để kiểm tra mạng LAN...Vẫn không được thì kiểm tra dây ...

Like
    1
    Địa chỉ IP đều tốt. nhưng mỗi cái là không ping đượng mạng thôi. Máy thì báo là kết nối được vào mạng rồi nhưng khi ping thì lại không thông.
    chẳng biết thế nào nữa, có pro nào bít thì bảo mình cái nha
    cám ơn

Like
    2
    bạn sử dụng Window nào? my, xp sp1, xp2, mà bạn noi mạng LAN hay internet?

Like
    1
    Quote Được gửi bởi bkss63 View Post
    bạn sử dụng Window nào? my, xp sp1, xp2, mà bạn noi mạng LAN hay internet?
    máy mình và máy thằng bạn đang cài SP2 và nối mạng internet. 2 máy cùng chung modem 4 cổng, máy của mình vào mạng ngon nhưng máy thằng bạn thì tìm mãi ko bít nguyên nhân. cài lại máy cũng ko đc

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết