Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    0

Lâp trình java trong Ubuntu ??

Số là em có một project viết bằng netbeans trong window thì khi chạy file .jar của em nó vẫn đọc và ghi được file text bình thường , khi em cài thêm ubuntu vô một ổ khác thì em cũng cài luôn netbeans , jdk 6.0 .Nhưng mà vấn đề xảy ra là nếu em double click vô file jar đấy trong ubuntu để chạy nó bằng trình java thì cái file jar của em nó không đọc và ghi được nữa , nhưng mà không hiểu sao khi dùng lệnh bash java -jar "tenfile.jar" thì nó lại chạy và thao tác được với cái file text này, các anh cho em hỏi là có phải ubuntu nó phân quyền không ???
    ---------------------------
    Các anh cho em hỏi thêm là em có cài các gói document của các thư viện lập trình để tham khảo thì hem biết nó nằm ở chỗ nào hoặc dùng ứng dụng nào để mở nó lên xem , thank
    Được sửa bởi tandaica0612 lúc 10:40 ngày 25-09-2008
    Quote Quote

Like
    0
    Trên win or nix thì bao giờ một file type cũng sẽ được "đăng ký" để được mở default bằng một ct nào đó. Ví dụ khi bác cài JDK trên Win, trình cài đặt sẽ phải nhét vào registry của Win các tham số cần thiết để mỗi khi bác kích chuột vào *.jar thì thằng java sẽ được dùng để mở nó, tóm lại là *.jar sẽ run "tương tự" như *.exe khi double click.

Vì vậy bác cũng cần phải force thằng nix dùng java để mở *.jar mỗi khi double clicked. Cách đơn giản là chuột phải vào *.jar, chọn Open With, rồi định nghĩa Custom command thích hợp. Chú ý là system của bác có thể có nhiều hơn 1 JDK, e.g 1 của Sun, 1 của Free Software Foundation (gcj). Để dùng đúng đồ của Sun, nhớ dùng đường dẫn tuyệt đối (tránh bash java) or setup lại thằng $PATH để thư mục chứa java của Sun (e.g /usr/local/jdk-1.6.0/jre/bin) phải đứng trước cái của FSF (e.g /usr/bin).

Còn cái gói phần mềm cài thêm (*.deb), bác dùng các ct quản lý package (gdebi, synaptic...) để xem content của nó bao gồm những cái gì & thư mục
    cài đặt của nó ở đâu.

Định dạng tài liệu tham khảo thì nói chung ko thể thoát mấy thằng: HTML(99,99% là có), DevHelp (cần cài devhelp), DocBook (cái này chủ yếu là để dùng làm định dạng trung gian cho việc chuyển sang các dạng khác = XSLT, e.g sang PDF, plain text, LaTeX, man pages, HTML...) và vì java thì có thể thêm thằng Javadoc nữa.

Like
    0
    Thank anh đã chỉ dẫn , chuyện tài liệu doc thì em đã hiểu rùi.

Like
    1
    Em cài NetBeans 6.1 trong Ubuntu, nhưng phải nói là font chữ xấu quá. Có ai biết chỉnh lại font chữ trong NetBeans thì giúp em với.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết