Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13
    Like
    0

Ký hợp đồng lao động với công ty nước ngoài

Tôi có ký hợp đồng lao động với một công ty nước ngoài, do công ty đang làm thủ tục thành lập tại VN nhưng chưa xong, nên tạm thời ký hợp đồng bằng tiếng Anh với 1 chi nhánh của công ty tại Hongkong. Trong hợp đồng có ghi công ty sẽ đưa tôi sang Singapore để training sau đó về VN làm việc trong 2 năm và chuyển hợp đồng sang công ty tại VN khi có giấy phép, nếu tôi nghỉ trước thời hạn thì phải đền bù khoản tiền mà công ty đã chi khi tôi ở Sing.
    Việc ký hợp đồng lao động này là đúng hay sai? Và nếu sau khi tôi đi training về mà không tiếp tục làm thì công ty có đủ tư cách pháp nhân để kiện và đòi tôi hoàn trả chi phí hay không???
    Quote Quote

Like
    0
    Túm lại là bạn có muốn làm cho người ta hông thì nói thẳng 1 tiếng. Vòng vo tam quốc làm gì nhỉ. Nếu thật sự muốn gắn bó trong ít nhất 2 năm thì nghe mình type típ, còn hông thì thui đi, ngại quá!
    Bạn ơi, chân thành nè, cty nào mới thành lập muôn vàn chuyện để lo. Bạn là bộ sậu đầu tiền, coi như tiền đồ là công thần sau này đó. Bạn lưu ý thỏa thuận như sau. Lương net thực nhận (net salary) bạn muốn là *** $ - mọi khoản khác bảo hiểm, thuế thu nhập cty trả hết, bạn không nên và không muốn quan tâm. Lương năm sau (năm thứ 2) bù trượt giá khoảng 10-15% thêm cho bạn, okie? Trong thời gian công tác nước ngoài : vé máy bay, nhà ở, sinh hoạt phí vv..vv...vv công ty phải trả. Thời gian training này bạn yêu cầu nhận đủ *** $ ở trên là lương và phần công tác phí riêng, tùy theo khu vực ( ps: nếu ở Sing thì bạn đề nghị thêm ~1.000$/tháng -bao gồm tiền thuê phòng, hoặc ~550$/tháng nếu cty trả tiền phòng)
    Kinh nghiệm ở cty mình là vậy á, nhân sự cũng là tài sản mừ, bạn đừng phụ lòng người ta. làm tốt cho người ta trước đi, rùi sau hẵng đòi hỏi cho mình hehe good luck!

Like
    0
    Chính những điều bạn nói nó không được như ý bạn đã nói, cũng như không được như ý của tôi nên mới hỏi. Chứ nếu mọi chuyện "màu hồng" như bạn và tôi nghĩ thì tôi cũng không cần hỏi làm gì.

Hợp đồng không có khoản đền bù trượt giá, cũng kg có tỷ lệ tăng, chỉ bít lương năm sau cao hơn năm trước (chắc chắn). Nhưng nếu sau 1 năm lương tăng 150K VND thì sao? (tôi đã bị trường hợp này)

Thời gian training, cty trả hết mọi chi phí vé máy bay, nhà ở, giặt ủi... Lương ***$ USD thì cty vẫn trả hàng tháng. Có điều nhà thì homestay, ở chung phòng với người khác và kg có toilet riêng, phải xài chung với chủ nhà. Nhà ở cách cty 15 phút đi bộ, mỗi sáng có xe đưa đón nhưng nhét 5 người vào 1 cái xe 4 chỗ (+ tài xế nữa là 6 anh em trên 1 chiếc xe hơi).

Mỗi tháng cty cho 400$ Sing gọi là allowance ăn uống <=> sinh hoạt phí (mà đúng là chỉ đủ ăn) ngoài ra không có 1 khoản nào khác (như bạn nói là công tác phí). Nhiều khi muốn đi đâu cũng kg dám đi vì chi phí đắt đỏ. Mà làm nghề IT thì ăn uống fải đầy đủ, nên không để dành dc bao nhiêu.

Muốn ăn thêm, hoặc mua thêm cho nhu cầu cá nhân gì đó phải tự bỏ tiền túi ra.

Theo ý bạn thì có nên "tiếp tục" không?

Like
    0
    Câu hỏi bao đầu của bạn đưa ra tình huống:
    - Hợp đồng lao động đúng hay sai?
    - Vi phạm hợp đồng sẽ dẫn đến tình huống gì ? ...
    __
    Và mình đưa ra giải pháp để bạn tránh việc vi phạm nó bằng cách thỏa thuận hết ngay từ đầu. Mình cũng là "mama tổng quản" cho một công ty như của bạn vậy, hihi có khi nào trùng hợp gì đó hông ta? chắc là không.
    Như đã nói phía trên, bạn nên deal với quản lý những mục như sau (là mình gợi ý thôi nhé, còn nhu cầu và khả năng của bạn tới đâu ảnh hưởng đến việc deal thành hay deal hớ là do bạn nhá, xong chuyện cấm mà đổ thừa tại con nhỏ trên mạng nhá!)
    - Lương net 12 tháng đầu (lương thực nhận, bao gồm cả thời gian training)
    - Lương net 12 tháng tiếp theo (hoặc đảm bảo tăng cho kỹ sư 10%, hoặc thỏa thuận khác theo khối lượng công việc, nhưng phải hơn lương ban đầu à)
    - Thời gian training. Phí sinh hoạt 400SGD/month họ chắc chỉ tính cho bạn 2 bữa ăn/1 ngày làm việc rùi. Ngày nghĩ và chi phí di chuyển có lẽ không được chấp nhận! Bạn deal thêm lên 600SGD thử xem, với lý do 1 phần ăn ít nhất ở Sing cũng mất 5$-8$, tiền điện thoại cũng khoảng 100$/tháng rùi, ... tiền lương của bạn nhận được không bù thêm nhiều cho chi phí sinh hoạt ở Sing, rủi ro sức khỏe...
    - Deal tiếp về thời gian, nếu vi phạm hợp đồng, tính theo % tỷ lệ. Ví dụ nếu nghỉ sau 1 năm làm việc, bạn chỉ trả 50% chi phí họ bỏ ra cho bạn đi học thui, (hỏng lẽ có chiện bất bình phải cắn răng chịu đựng đến hết 2 năm sao?!)
    ...
    Vài ý với bạn đó, nếu mức lương net và cư xử của sếp tốt, công việc "có vẻ" khả quan, có tiền đồ xán lạn thì làm. Hông thì thui, mất cơ hội đi nước ngoài hihi (nghĩ đến lúc mất vị trí này, bạn tiếc nhiều hay ít thì cân nhắc lúc này nhé! Đừng deal quá ng ta bảo mình tham lam)
    Ở cty mình, cũng làm những điều khoản tương tự. trước ngày kỹ sư đi, mình mở acc-visa bỏ vô 3000$ deposit liền, mấy ổng được hạn mức 500$ (500 đola Mỹ / tháng) training ok hết thì về, phải hoàn trả mình receips các khoản chi hợp lý. sếp mình cũng thoải mái, mình mua đồ ăn cafe, mì bún ăn liền gửi sang bển hoài, chi phí chẳng đáng bao nhiêu, được cái vui vẻ đôi đường, mọi người cảm ơn sếp, sếp được tiếng xơm.
    Công việc phát triển ổn định rùi, cty thường có những đãi ngộ khác để giữ chân ng làm, họ chẳng ham hố việc cancel thằng này kím thằng khác training lại đâu. Bên cty mình, sếp ngoại cứ rủ rê đi chơi hoài, hết công ty trả rồi đến phiên ổng mời về quê ổng, ổng trả phí hết. Ổng có câu nói "mị dân" thế này: "Hãy để đồng tiền chạy theo mày, đừng chạy theo nó làm chi!" hihi ... ui nói nhiều quá, hong biết bạn hỉu hết chưa nữa. Tớ có tậc nói nhìu mà ít ng nào hỉu á =))

Like
    86
    Có trả lời bạn 1 lần thì phải. Lần đầu tiên tôi nghe nói ở Sing có 1 chú dám nhét 5 người + tài xế trên 1 chiếc 4 chỗ. Chú tài xế đó liều nhỉ, không sợ bị phạt chết bỏ à.

Ở thời điểm này 400 SGD quả là không thể sống nỗi cho dù chỉ để ăn uống. Nếu chịu hổng nỗi thì cứ bỏ của chạy lấy người. Hy vọng bồ đúng là training thiệt còn nếu lợi dụng mang tiếng training để bắt bồ đi làm chết bỏ thì nên xem lại coi là có đem đầu heo nấu cháo không ? Anyway, nếu họ không giữ passport của bạn, bạn có thể bỏ về bất cứ lúc nào, cái hợp đồng ở trên đầu hoàn toàn không có hiệu lực pháp lý ở VN, nếu theo đúng những gì bạn đã mô tả.

Good luck, nếu cần về những cái gì đại loại như pháp lý hay có trúc trặc trục trặc gì ở Sing thì pm tớ biết đâu tớ làm được gì.

@PiCi: Cậu 1 tháng đốt 100 SGD vào điện thoại thì có là đại gia kể cả đối với dân Sing. Training cũng tùy loại ( claim or per diem), dạng như cậu là claim ăn sung mặc sướng nhưng chắc gì có xu nào rủng rỉnh đem về. Per diem thì phải check lại rỏ ràng những chuyện như bao nhiêu xu / tháng, cover được những gì : nhà ở như thế nào, phòng mấy người có cover transportation không ? v.v và v.v Dân VN bao giờ cũng khoái per diem hơn claim, thêm được xu nào đỡ xu đó mà

Like
    0
    Quote Được gửi bởi lqkhoi View Post
    @PiCi: Cậu 1 tháng đốt 100 SGD vào điện thoại thì có là đại gia kể cả đối với dân Sing.
    Hông bik, hùi ở khách sạn Windsor, lúc chưa có cầm tay cứ phải lấy điện thoại KS để gọi. Bill 1 tuần hết khoảng hơn 20$, nên suy ra 1 tháng tui phải xài nhiu đó ... hì hì, à mà tui quên, phải tính ĐT và net mới phải nhỉ, tui đâu có nhìu chiện đến thế ha ha ha
    À, cty mình qua đó kỹ sư bị giữ passpore đó, nhưng về cơ bản là dù ko giữ thì tụi nó cũng chẳng chạy. Vì tâm lý ban đầu là thoải mái, đôi bên cùng có lợi rùi. Chúc bạn ý deal được giá tốt nhé

Like
    0
    Thanks 2 bro nhé, vấn đề nằm ở chỗ ban đầu kg thoải mái và chỉ có 1 bên có lợi (nói vậy chắc bít ai có lợi rùi).
    @PiCi:
    - Bạn ở Winsor, tôi ở homestay (tui làm developer).
    - Bạn ở 1 mình 1 phòng (chắc vậy), tôi ở 3 ng 1 phòng. Kg có private gì hết. Anh em gọi về nói chuyện với GF người # bit hết...

Điều khoản mà bạn đưa ra rất rõ ràng, tiếc là mình kg để ý những chuyện đó, nhất là việc vi phạm hợp đồng, tính theo % tỷ lệ. Trong hợp đồng không có. Hix hix...
    "Bút sa gà chết". Nên giờ mới hỏi để anh em chỉ giáo. Nói túm lại là sếp ki bo, treat kg tốt nên chán nản...

Like
    86
    Như tôi đã nói, chiếu theo cái bạn viết ở đầu hợp đồng của bạn không có giá trị pháp lý nào ở VN cả. Nếu bạn ko thích, bạn giữ passport ? Bạn có quyền biến bất cứ khi nào bạn thích.

One more point, tôi không biết bạn ở Sing dưới visa là gì ? Assume bạn ở đây trên 1 tháng bạn phải có training pass. Nếu bạn có cái đó và bạn muốn làm rùm beng thì cũng có thể có cách cho bạn làm rùm beng nếu bạn thích nhất là nếu hợp đồng không rõ ràng. Theo nguyên tắc nếu bạn có TP ( training pass) và bạn chỉ có chứng minh bạn ở Sing là làm việc không phải training và bị bóc lột bạn có thể có cách sue họ.
    Nói chung có nhiều trò, luật pháp ở Sing cũng khá strict cho những chuyện lập lờ đánh lận con đen như vậy.

Nói túm lại , bạn không thấy thích chán nản và có passport thì cứ về tốn cao lắm là 1 vé máy bay tiger chẳng bao nhiêu cả. Nếu bị họ giữ passport và muốn làm rùm beng thì sue nếu cảm thấy có chứng cứ đầy đủ.

Nếu công ty đó là 1 MNC thì xác suất những người cấp boss direct của bạn ăn chặn tiền bạn cũng có thể là 1 trường hợp xảy ra. Vì thế nếu thấy khúc mắc thì cứ đập bàn và làm ầm lên, bạn không mất thứ gì nhưng họ thì có thể mất rất nhiều thứ.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi nvhcuong View Post
    Tôi có ký hợp đồng lao động với một công ty nước ngoài, do công ty đang làm thủ tục thành lập tại VN nhưng chưa xong, nên tạm thời ký hợp đồng bằng tiếng Anh với 1 chi nhánh của công ty tại Hongkong. Trong hợp đồng có ghi công ty sẽ đưa tôi sang Singapore để training sau đó về VN làm việc trong 2 năm và chuyển hợp đồng sang công ty tại VN khi có giấy phép, nếu tôi nghỉ trước thời hạn thì phải đền bù khoản tiền mà công ty đã chi khi tôi ở Sing.
    Việc ký hợp đồng lao động này là đúng hay sai? Và nếu sau khi tôi đi training về mà không tiếp tục làm thì công ty có đủ tư cách pháp nhân để kiện và đòi tôi hoàn trả chi phí hay không???
    Việc ký HĐ nêu trên là đúng không có gì sai cả(but sa ga chet). Trước mắt thì Cty chưa có thể kiện bạn ra tòa ở VN được (thủ tục bên VN rắc rối + thời gian + chi phí cho vụ kiện..v.v..). Nhưng khi Cty có giấy phép hoạt đông ở VN thì họ có quyền khởi kiện bạn ra tòa nếu bạn làm sai với HĐ đã ký.

Like
    0
    @lqkhoi: Vấn đề là nó jữ pass của e rùi, đòi lại nó bảo phải đi khai thuế v.v... chắc nó sợ e trốn, chứ nó trả thì e trốn thiệt rùi. E đã định đập bàn rồi nhưng nghĩ lại mình đang ở xứ người nhiều khi kh bít luật nói lung tung nó wăng e vào đồn chơi với mấy a police thì khổ e lắm...

Trong hợp đồng có ghi công ty sẽ đưa tôi sang Singapore để training sau đó về VN làm việc trong 2 năm và chuyển hợp đồng sang công ty tại VN khi có giấy phép.
    HIện giờ công ty vẫn chưa có giấy phép (gần 6 tháng rùi, chắc tại nó không bít "thủ tục" ở VN nên làm mãi chưa xong). Nên e muốn hỏi rằng luật lao động ở VN là phải ký theo hợp đồng mẫu của Bộ LĐ-TB-XH hay là theo hợp đồng của cty.
    Hợp đồng của công ty được ký tại VN nhưng = tiếng Anh. ngoài phần quote ở trên và điều khoản về đóng thuế thu nhập, bảo hiểm theo luật VN ra chẳng có j nữa. Mà các bác cũng bít, nó chưa có giấy phép nên mấy tháng nay đâu có đóng bảo hiểm j cho e mặc dù vẫn trừ tiền bảo hiểm trong lương của e.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết