Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 21
    Like
    0

Cần chú ý ! Những nguyên nhân khiến mạng bị chậm???

Hiện em dang xài chung đường dây ADSL với chủ nhà trọ(là quán Internet).Nhưng ko hiểu sao mạng ban ngày thì chậm như rùa (vào web có khi còn ko được),buổi tối thì nhanh,trong khi các máy dùng cho Internet ở dưới thì vẫn nhanh bất kể ngày hay đêm.
    Em nghĩ là do 1 trong những nguyên nhân sau,các bác check xem nguyên nhân nào không đúng thì nói cho em biết nhé,để em còn khắc phụ sớm:

1.Do dây mạng quá dài (khoảng cách từ máy của em đến modem là 20m)
    2.Card mạng có vấn đề (đôi lúc máy em điên điên ko nhận card mạng)
    3.Chủ quán Internet ở dưới điều khiển tốc độ đường truyền Internet lên máy của em (Cụ thể là ban ngày nhìu người chơi nên ổng cắt bớt tốc độ đường truyền lên máy em để phục vụ cho mấy máy bên dưới của ổng)

Xin các bác cho em 1 lời khuyên,em xin cảm ơn trước.
    Quote Quote

Like
    0

Tệ thật !

Quote Được gửi bởi giacatlong View Post
    Hiện em dang xài chung đường dây ADSL với chủ nhà trọ(là quán Internet).Nhưng ko hiểu sao mạng ban ngày thì chậm như rùa (vào web có khi còn ko được),buổi tối thì nhanh,trong khi các máy dùng cho Internet ở dưới thì vẫn nhanh bất kể ngày hay đêm.
    Em nghĩ là do 1 trong những nguyên nhân sau,các bác check xem nguyên nhân nào không đúng thì nói cho em biết nhé,để em còn khắc phụ sớm:

1.Do dây mạng quá dài (khoảng cách từ máy của em đến modem là 20m)
    2.Card mạng có vấn đề (đôi lúc máy em điên điên ko nhận card mạng)
    3.Chủ quán Internet ở dưới điều khiển tốc độ đường truyền Internet lên máy của em (Cụ thể là ban ngày nhìu người chơi nên ổng cắt bớt tốc độ đường truyền lên máy em để phục vụ cho mấy máy bên dưới của ổng)

Xin các bác cho em 1 lời khuyên,em xin cảm ơn trước.
    1.Dây chỉ có 20m chưa phải là dài.
    2.Máy thỉnh thoảng kô nhận card mạng có thể bị virus hoặc card mạng bị lỏng chân cắm.
    3.Chuyện chủ quán net giới hạn tốc độ thì... hix hix minh chưa bao giờ nghe nói cách làm như thế.
    Ban ngày bạn bị chậm là do quán net đông người, tốc độ đường truyền của quán net kô đáp ứng được yêu cầu. Hàng net dùng mạng cù bắp.

Like
    0
    1 nguyên nhân nữa là do nhà cung cấp phò ,điển hình FPT chuyên gia giới hạn tốc độ !!

Like
    0
    Các hàng net công cộng ít dùng của FPT lắm. Mà chủ yếu là sài của VNPT. Hàng nào chơi cáp quang còn đỡ,

Like
    0
    Tui dùng FTP cũng nhanh phết mà! Chắc tùy nơi thôi!

Like
    34
    Nếu đúng là khi dùng máy của chủ tiệm nhanh và máy bạn chậm với chỉ 20 mét cáp thì nguyên nhân chủ yếu nằm ở sau đây:

- Bấm dây mạng chưa thực sự đúng chuẩn vì thế nó chạy ở tốc độ thấp hoặc dây rẻ tiền không đủ tiêu chuẩn, vì thế nên chọn cáp loại CAT 6 thay cho CAT 5 và bấm cho đúng, đầu bấm mua loại của Đài Loan hoặc Mỹ.

- Card mạng có vấn đề (cũng có thể do khe cắm PCI có vấn đề), thử kiếm một CARD hiệu 3COM và vệ sinh sạch sẽ khe cắm PCI xem thế nào.

- Virus, malware đã nhiễm vào máy. Thử cài mới lại hệ điều hành và dùng mạng khi chưa cài thêm phần mềm nào xem có cải thiện.

- Lúc ngồi dùng máy thì các máy trong mạng cũng chậm (chạy vào một máy kiểm tra ngay biết liền). Thường các máy đều chậm là do có một / vài khách hè nhau tải phim / nhạc / phần mềm bằng tiện ích Download vua ngốn đường truyền Internet Download Manager. Với mạng 20 máy, chỉ cần 3 máy chạy Internet Download Manager mỗi máy 8 luồng là xem như các máy còn lại... ngồi chơi xơi nước.
    "bất khả tri"

Like
    0

Nói nhỏ nè !

Quote Được gửi bởi superthin View Post
    Nếu đúng là khi dùng máy của chủ tiệm nhanh và máy bạn chậm với chỉ 20 mét cáp thì nguyên nhân chủ yếu nằm ở sau đây:

- Bấm dây mạng chưa thực sự đúng chuẩn vì thế nó chạy ở tốc độ thấp hoặc dây rẻ tiền không đủ tiêu chuẩn, vì thế nên chọn cáp loại CAT 6 thay cho CAT 5 và bấm cho đúng, đầu bấm mua loại của Đài Loan hoặc Mỹ.

- Card mạng có vấn đề (cũng có thể do khe cắm PCI có vấn đề), thử kiếm một CARD hiệu 3COM và vệ sinh sạch sẽ khe cắm PCI xem thế nào.

- Virus, malware đã nhiễm vào máy. Thử cài mới lại hệ điều hành và dùng mạng khi chưa cài thêm phần mềm nào xem có cải thiện.

- Lúc ngồi dùng máy thì các máy trong mạng cũng chậm (chạy vào một máy kiểm tra ngay biết liền). Thường các máy đều chậm là do có một / vài khách hè nhau tải phim / nhạc / phần mềm bằng tiện ích Download vua ngốn đường truyền Internet Download Manager. Với mạng 20 máy, chỉ cần 3 máy chạy Internet Download Manager mỗi máy 8 luồng là xem như các máy còn lại... ngồi chơi xơi nước.
    Rất cảm ơn bác,có lẽ em nghĩ là do dây cáp mạng rởm,em mua chỉ có 3000VND/mét không biết có rởm ko nữa?Nhưng em nghĩ nếu bấm ko chuẩn thì làm sao mình có thể vào mạng được?Bác có thể giải thích chỗ này cho em hiểu ko?

Like
    0
    dây đó thì chỉ có 1 loại thôi bác àh làm gì mà có loại xịn loại lởm chứ

Like
    1
    Đây mạng của tui dài 40m ,loại 2000/m,ban đêm chậm ,ban ngày nhanh .
    Vì mấy máy chỗ tui chung nhau một cái swich ,cả ngày đi học không ai dùng ,ban đêm thằng nào cũng cày .
    Vậy theo tui thì là do ban ngày ở chỗ bạn có nhiều máy nên mạng sẽ chậm là chuyện bình thường.

Like
    34
    Quote Được gửi bởi giacatlong View Post
    Rất cảm ơn bác,có lẽ em nghĩ là do dây cáp mạng rởm,em mua chỉ có 3000VND/mét không biết có rởm ko nữa?Nhưng em nghĩ nếu bấm ko chuẩn thì làm sao mình có thể vào mạng được?Bác có thể giải thích chỗ này cho em hiểu ko?
    Quote Được gửi bởi ShockChuaNhoc View Post
    dây đó thì chỉ có 1 loại thôi bác àh làm gì mà có loại xịn loại lởm chứ
    Vấn đề bây giờ là kiểm tra xem liệu thời điểm mà bạn thấy mạng chậm thì các máy khác ở phòng NET có bị chậm? Có kẻ nào đang tải bằng phần mềm Internet Download Manager? Và máy bạn có đủ RAM / ổ cứng C còn đủ chỗ cho cache (cái này quan trọng khi duyệt web nhé, mình đã từng gặp rồi, vào web mấy trang nằng nặng đồ họa là tắc tị).

Còn không chỉ có một loại cáp mạng như ShockChuaNhoc nói đâu. Phải tới chỗ hàng chuyên bán thiết bị mạng chuyên dụng thì mới mua được cáp tốt, và cáp tốt giá tối thiểu phải là 0.5USD/mét, mình mua một thùng 300 mét mà giá của nó là 2.3 triệu đồng. Nếu có điều kiện, mua luôn cáp STP thay vì cáp UTP.
    "bất khả tri"

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết