Trang 1 / 7 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 70
    Like
    0

Rhino phần mềm thiết kế chuyên nghiệp

Mình xin giới thiệu với các bạn 1 phần mềm (RHINO)
    chuyên thiét kế 2d và 3d với tính năng cao hơn so với autocad rất nhiều
    với Rhino bạn có thể vẽ dc 1 bản vẽ 2d hoàn chỉnh và nhanh hơn so với autocad
    và 3d dc dựng lên len dựa vào 2d đã tạo về CadCam thì có thể nói thì Rhino rất ưu việt
    mình ko học autocad nhưng mình tự học autocad ở nhà dựa vào cơ sở Rhino.Vì vậy mình so sánh thấy dc những nhược điểm của autocad rất nhiều về 2d cả 3d
    mình thử so sánh nha: về cong cụ hay lệnh tắt thì Rhino nhều hơn như là vẽ đường line thì autocad ko có nhiều lệnh vẽ line còn Rhino thì có hơn 20 lệnh
    lệnh e x tend (kéo dài dây) thì Rhino có nhiều dạng hơn ( kéo dài theo dạng a rc ,thẳng, dạng tự nhiên ...)
    các bạn có thể load Rhino về xem thử
    Mong các bạn đóng góp ý kiến nha để Đồ họa việt nam mình ngày càng phát triển.
    Quote Quote

Like
    2
    Rhino thì mình chưa dùng nhưng bạn nói AutoCAD vẽ 2D không bằng Rhino thì có lẽ hơi quá đó.Có thể là do bạn đứng trên quan điểm của Rhino nên thấy AutoCAD không hiệu quả bằng, nhưng nếu bạn học AutoCAD bài bản và đứng trên đường lối thiết kế của AutoCAD có thể bạn sẽ thấy ngược lại đó.

Mỗi phần mềm có một thế mạnh riêng theo đúng chuyên môn và phương thức làm việc của nó.Có thể 3D của AutoCAD không thực sự hiệu quả bằng các phần mềm chuyên 3D khác nhưng nói về 2D thì theo mình biết nó thống trị trên 80% thị phần CAD đó.

Like
    0

Rhino

Mình nghĩ là AutoCAD tại bất cứ trường nào cũng có dạy hết nên người dùng có số lượng đông hơn, nhưng nếu ai đã rành về Rhino rồi thì thấy AutoCad thua xa Rhino về nhiều mặt, cả về 2D lẫn 3D, 1 bản vẽ kỹ thuật mà đưa cho 2 người, 1 người Rhino, 1 người AutoCAD ( dĩ nhiên là người giỏi nha )mình dám chắc là người vẽ Rhino sẽ nhanh hơn người vẽ AutoCAD 7/10 lần
    Vài lời góp ý về Rhino
    Rhino muôn năm

Like
    0

Rhino dũng mãnh của Tê Giác

cảm ơn bạn đã đồng ý với mình .
    Thật sự là mình chưa từng học autocad chỉ vì mình thấy autocad quá phổ biến ở Việt Nam nên mình muốn tìm hiểu nhưng khibuo71c vào autocad thì mình thấy đơn điệu quá về cách thiết kế 2d lẫn 3d còn quá thô sơ(so với Rhino)
    VD nha: về lệnh blend bạn có 1 đường dây ko đẹp có những nét gấp khúc nhỏ làm đuơng dây xấu đi.Dùng lệnh bẻ dây thành 2 đoạn cách xa nhau (bỏ đoạn dây xấu) dùng lệnh blend nhấp vào 2 dây (cách xa nhau )thì nó sẽ tạo 1 đoạn dây mới đẹp hơn. Lệnhn này xài rất nhiều.
    autocad làm 2d rất chậm (có thể mình chưa thành thạo lệnh) và có những lúc mình cần 1cong cụ để những nét đặc biệt thì autocad ko co cong cụ mình cần phải đi 1 vòng rất dài mới vẽ dc (nhưng ko 9 xác).
    Còn về 3d thì ko cần phải nói mình ko thể dựng dc như ý muốn và rất rườm rà
    (muốn xoay góc độ khác để xem thì phải nhấp vào công cụ còn với Rhino thì chỉ cần chuột phải là xong ).Mình muố dựng 1 đường cong 3d cũng ko dc (ko có lệnh blend dây...)
    Nói chung các bạn cứ load Rhino về xài thử sẽ biết dc nền đồ họa 3d của của nước ngoài phát triển như thế nào.

Like
    0
    thằng autodesk bá chủ lĩnh vực này lâu rồi, bây giờ cũng cần phải có cái gì đổi mới chớ
    ủng hộ rhino !

Like
    0
    Lại thêm một cuộc chiến mới nữa rồi đây Tranh thủ spam kiếm bài thôi

Theo mình nghĩ thì bạn hoang_khuong nói đúng, mỗi phần mềm có 1 thế mạnh riêng. Vì theo cách so sánh của bạn hiepkhachpmd và thanhteo07 thì hơi khập khiễng.
    - Bạn không thể nói Rhino hay hơn AutoCad vì Rhino có hơn 20 lệnh hỗ trợ dựng đường thẳng. Vì muốn vẽ được 1 đoạn thẳng hoặc 1 đường thẳng thì phải cần biết tọa độ của 2 điểm hoặc 1 điểm và độ dài của đoạn thẳng đó ("Qua hai điểm chỉ kẻ được duy nhất 1 đường thẳng" cái này là kiến thức phổ thông nghe). Vì vậy nếu rhino có 2000 lệnh hổ trợ vẽ line thì cũng phải cần xác định được 2 điểm hoặc 1 điểm và độ dài (có thể thêm góc đo nếu cần thiết).
    - Bạn thanhteo07 nói bản vẽ kỹ thuật chung chung thì cũng kô được rồi, vì nếu đưa một bản vẽ dùng để gia công các chi tiết cơ khí thì Rhino không thể làm nhanh hơn AutoCad được (Rhino làm được, nhưng rất mất thời gian vì làm sao để ghi được dung sai, hoặc độ nhám, chuỗi kích thước v..v...). Nhưng nếu đưa một bản vẽ thuộc chuyên ngành giày dép hoặc nữ trang thì chắc chắn là Rhino làm nhanh hơn. (thanhteo07 chắc thuộc chuyên ngành này, vì thấy có quảng cáo ở sign). Để hôm nào rãnh mình làm thử 2 bài, 1 bài chuyên cho AutoCad và 1 bài chuyên cho Rhino để bạn test thử. Sẽ không có chuyện nhanh hơn 7/10 đâu
    - Bạn thanhteo07 nói: "Mình nghĩ là AutoCAD tại bất cứ trường nào cũng có dạy hết nên người dùng có số lượng đông hơn" vậy là không chính xác, vì theo mình nghĩ vui vui 1 chút là do: "ông nội của các ông thầy trước đây của chúng ta chỉ biết có mỗi AutoCad thì làm sao dại cho chúng ta Rhino được Thầy truyền thầy truyền lại cho trò cũng chỉ có vậy, Tuy nhiên do thực tiễn hiện này nhiều công ty nước ngoài vào VN đem theo nhiều phần mềm mới nên chúng ta phải mài mò học hỏi thêm thôi.
    - AutoCad có khái niêm về solid, trong khi Rhino có khái niệm là PolySurFace, 2 cái này thoạt nhìn tưởng là như nhau, nhưng thực chất là khác nhau. Chắc các cao thủ Rhino chắc cũng đã từng dỡ khóc dỡ cười khi thực hiện các phép toán với PolySurFace trong Rhino.
    - Theo như những ví dụ của bạn hiepkhachpmd đưa ra thì mình đoán chắc bạn hiepkhachpmd cũng thuộc chuyên ngành nữ trang, hoặc giày dép,(nói chung là bên mỹ thuật công nghiệp), nên có cái nhìn thiên về Rhino hơn. Nhưng bạn đã blend thử 2 đoạn thẳng dài 2mm cách nhau 20 cm chưa

Mình xin lấy 1 câu nói của Quách Tuấn Ngọc để tóm lại vần đề: "Bạn không thể nói cái áo sơ mi đẹp hơn cái cái áo thun 3 lỗ vì nói cái áo sơ mi có nhiều nút hơn". (Câu nói lâu rồi nên cũng không nhớ chính xác nguyên văn, nó được đăng trên báo PC WORLD vào khoảng năm 1995 -1996 gì đó, nhân "sư kiện" bị so sánh giữa 2 bộ gõ Tiếng Viêt)

Chúc mọi người luôn vui vẻ và ngày càng sử dụng thành thạo phần mềm mà mình yêu thích

Like
    0
    Chỉ cũng đang học Autocad để hiểu biết thêm ,bạn Lu Xu Bu nói đúng ổ chổ Rhino là phần mềm mạnh về lĩnh vực thiết kế giày dép và nữ trang nhưng bạn ah mình đã tham khảo autocad và mình học tất cả cac lệnh của autocad(nhưng chưa làm sản phẩm thật bằng autocad) và mình nhận thấy tất cả các lệnh của autocad ko có gì đạc biệt hơn Rhino ngược lại các lânh của autocad điều là lệnh con của Rhino .Bạn nói một bản vẽ kỹ thuật( mình ko biết có những yếu tố nào)nhưng mình dám khẳng định với bạn là Rhino đều làm dc và thời gian sẽ nhanh hơn autocad nhưng về mỹ thuật ko = autocad vì autocad có rất nhiều lệnh về văn bản.
    Mình nói về lệnh Join autocad ko thể join các dây lại dc với nhau khi ko cung hướng và khác dạng(vd: line, arc , spline..).Theo minh2 nghi4 thi2 chắc về 3D ko sâu(vì 3d xài lệnh này rất nhiều khi tạo surface bằng dây)
    nếu nói ưu điểm của Rhino thì có thể nói rất nhiều vì bạn thử nghĩ xem giày dép , nữ trang ... để làm dc bản vẽ kỹ thuật để gia công và 3D để xác định toạ độ thì sẽ khó hơn hay dễ hơn những mặt hàng kỹ thuật khác .Bạn hãy thử so sánh xem.
    và bạn thử vẽ 3D(tỉ lệ chính xác 80% trở lên) là 1 chiếc đồng hồ đeo tay chẵng hạn = autocad xem sao.

Like
    2
    Quote Được gửi bởi hiepkhachpmd View Post
    Chỉ cũng đang học Autocad để hiểu biết thêm ,bạn Lu Xu Bu nói đúng ổ chổ Rhino là phần mềm mạnh về lĩnh vực thiết kế giày dép và nữ trang nhưng bạn ah mình đã tham khảo autocad và mình học tất cả cac lệnh của autocad(nhưng chưa làm sản phẩm thật bằng autocad) và mình nhận thấy tất cả các lệnh của autocad ko có gì đạc biệt hơn Rhino ngược lại các lânh của autocad điều là lệnh con của Rhino .Bạn nói một bản vẽ kỹ thuật( mình ko biết có những yếu tố nào)nhưng mình dám khẳng định với bạn là Rhino đều làm dc và thời gian sẽ nhanh hơn autocad nhưng về mỹ thuật ko = autocad vì autocad có rất nhiều lệnh về văn bản.
    Mình nói về lệnh Join autocad ko thể join các dây lại dc với nhau khi ko cung hướng và khác dạng(vd: line, arc , spline..).Theo minh2 nghi4 thi2 chắc về 3D ko sâu(vì 3d xài lệnh này rất nhiều khi tạo surface bằng dây)
    nếu nói ưu điểm của Rhino thì có thể nói rất nhiều vì bạn thử nghĩ xem giày dép , nữ trang ... để làm dc bản vẽ kỹ thuật để gia công và 3D để xác định toạ độ thì sẽ khó hơn hay dễ hơn những mặt hàng kỹ thuật khác .Bạn hãy thử so sánh xem.
    và bạn thử vẽ 3D(tỉ lệ chính xác 80% trở lên) là 1 chiếc đồng hồ đeo tay chẵng hạn = autocad xem sao.
    Đã nói với bác là mỗi phần mềm có thế mạnh riêng mà bác cứ đem ưu điểm của Rhino ra để nói rằng nó mạnh hơn thì mình cũng chịu.Bác cứ nhìn thực tế khối lượng bản vẽ được vẽ bằng AutoCAD thì sẽ biết nó thông dụng như thế nào (điện, cơ, nhiệt, kiến trúc ...)Công cụ vẽ chỉ là 1 phần của việc sử dụng phần mềm thôi, còn bao tính năng cao cấp khác của CAD mình chưa dùng đến thì nói rằng nó mạnh hay yếu.Nếu muốn tham khảo toàn diện thì bạn tìm mua cuốn AutoCAD của TS Nguyễn Hữu Lộc về xem, sau đó vào những forum về CAD/CAM của nước ngoài xem họ ứng dụng AutoCAD đến mức nào.

AutoCAD không mạnh phần 3D không phải vì đội ngũ lập trình phát triển phần mềm của Autodesk tồi mà vì học không định hướng AutoCAD theo 3D vì họ đã có những phần mềm chuyên dụng cả rồi.Nếu 3D kĩ thuật thì họ có Autodesk Inventor, nếu 3D mĩ thuật thì họ có 3DSMax, Maya, cần gì AutoCAD phải gồng thêm cho nặng và giá thành cao ?

Like
    0
    Cad hơn Rhino là cái chắc ,bạn thử dùng Rhino vẽ bản vẽ kỹ thuật thử xem.Ở đây đã dùng từ "bản vẽ kỹ thuật" thì phải đòi hỏi độ chính xác cao .Mình nghĩ do bạn chưa thật sự nắm vững autocad nên mới đưa ra nhận xét như vậy.Đôi lời góp ý , thân.

Like
    0
    bạn duyktruc, bạn đã tiếp xúc Rhino chưa? Mình dám khẳng định rằng bạn chưa tiếp xúc và chưa thấy giao diện của Rhino. Rhino và autocad khá giống nhau về giao diện và cũng tạo ra bản vẽ bằng Curve tức là kết hợp line và arc để tạo ra 1 bản vẽ hoàn chỉnh.Mình hiện tại đang thiết kế giày ,bản vẽ của mình là mô hình 1 đế giày ,gồm có 4 mặt thật sự của 1 đế giày và những mặt cắt của nó và bản vẽ này chỉ có giá trị là nhìn vào để thao tác đúng trong quá trình làm ra khuôn . Sự 9 xác của bản vẽ rất cao trên 98% .
    Khi bản vẽ dc khách hàng thông qua thì mới bắt đầu dựng 3d từ bản vẽ 2d.Bốn mặt của 1 đế giày = 2d lúc này mới kết hợp với nhau để thành 1 đế giày thật sự = 3d lúc này thiết kế đã xong CAM mới bắt đầu viết phuong trình dựa vào các surface 3d để cho máy CNC chạy gia công .
    Rhino vừa làm 2d và 3d như vậy. Không phải là mình thiên về Rhino hơn autocad mà trước khi mình làm Rhino là mình đã dc học autocad .

Trang 1 / 7 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết