Hiển thị kết quả từ 1 đến 6 / 6
    Like
    0

Tự quản trị mạng ở nhà.

Hiện tôi đang dùng dịch vụ mạng của FPT, trả theo lưu lượng. Tôi có cho một người em họ dùng nhờ nữa, vì chú ta hay chơi game, xem film và download nhiều quá đến mức tháng nào tiền internet cũng lên đến kịch kim.

Các bạn làm ơn cho tôi hỏi, có cách nào để tôi có thể làm chủ hoàn toàn đường mạng nhà tôi mà không cần cài đặt gì vào máy người khác không? Ví dụ như:

- Từ máy tính của tôi, tôi muốn cho phép người khác dùng internet lúc nào thì họ mới dùng được.

- Tôi giới hạn được băng thông mạng đến máy tính người khác.

- Tôi có thể cấm họ truy cập vào server nào tùy thích......

Tôi dùng modem Zyxel Prestige 600 series và tất nhiên chỉ có tôi được truy cập vào modem. Hệ thống của tôi là Windows XP sp2 và một máy ảo VMWare server cài Fedora core 8

Tôi cũng biết, khi sử dụng dịch vụ mạng với IP động thì rất khó để quản lý được hoàn toàn. Nhưng tôi nghĩ vấn đề tôi hỏi trên đây cũng rất nhiều người muốn biết.

Mong các bạn, ai có kinh nghiệm thì chỉ giùm chúng tôi nhé!

Cảm ơn mọi người rất nhiều!
    Quote Quote

Like
    0
    Trả theo lưu lượng mà để người ta dùng tẹt ga thế thì ức chế lắm. Vừa không được dùng mấy vừa tốn tiền. Tốt nhất bạn nên dùng một biện pháp khác:
    1. Bảo cậu ta thuê riêng đường internet.
    2. Thuê bao trọn gói, rồi share với cậu ta mỗi người chịu 1/2.

Like
    2
    giấu cái modem, chừng nào mình xài thì mình đem ra, hết xài thì cất bỏ vào tủ, tự động cậu em họ sẽ hỉu àh, ko thì nói thẳng ra cho rùi

Like
    0
    Bạn hãy quản lý bằng cách quản lý truy cập mạng bằng mật khẩu riêng.
    Nếu bạn và người em đó dùng khác máy tính thì có thể quản lý bằng cách nối hai mày tính với nhau (không cần Switch) bằng dây cáp mạng LAN.

Like
    0
    - Từ máy tính của tôi, tôi muốn cho phép người khác dùng internet lúc nào thì họ mới dùng được.

bạn có thể vào modem câm truy cập bởi IP khác. trong moden có chức năng lọc IP. Nếu bạn muốn người ta không truy cập bạn có thể chỉ cho phép duy nhất 1 IP truy cập còn lại thì không được. Trước đây tôi đã dùng hạn chết IP chỉ những IP được add vào mới có thể vào mạng được

Like
    0
    Zyxel ko có mấy chức năng cao cấp đó đâu. Mình thấy Draytek có chức năng này thôi.

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết