Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18
    Like
    0

Cài Win trên NTFS từ ổ cứng và vẫn ghost được khi không có ổ CD

Máy tính của mình không có ổ CD và không hỗ trợ boot từ các thiết bị ngoài. Giờ mình muốn cài Win từ ổ cứng nhưng lại thích cài trên NTFS.
    Vậy xin hỏi các bạn làm thế nào để sau khi cài xong ghost lại được và trường hợp nếu chết Win thì bung được file *.gho ra ổ C.
    Mong các bạn giúp đỡ.
    Quote Quote

Like
    0
    giờ bạn làm theo cách nông dân nhé vi du : ban có ổ cứng 80Gb bạn chia ra thành 3 ổ 1 C,D,E (cái ổ E này chỉ cần bạn cho nó khoảng 10 -->50Mb rồi format nó theo kiểu format /s khi đó bạn boot nên mặc định nó sẽ chạy ra DOS cho bạn)còn C va D thì cứ làm bình thường khi cài đặ xong bạn kiếm mấy file Gosh chép vào ổ E đó. Khi nào Win bị hư bạn chỉ việc boot lại và chọn ra dos rồi chuyển qua E rồi gõ lệnh Ghost thế là ok. VD nhé
    khi bạn format E/s và sau khi cài đặt win2k3 thì boot lại màn hình ngoài DOS sẽ thế này :
    Microsoft Window 2003 pro.....
    Microsoft window 98...
    và có 1 dòng đếm số để bạn chọn boot theo cái nào. khi win bị hư va muốn ghost lại thì chọn cái win98 nó sẽ hiện ra cái màn hình DOS và bạn chỉ việc chuyển qua E và gõ lện ghost là ok (lưu ý ổ dĩa E phải chứa file ghost có mấy Kb thì phải mình hào phóng nên chỉ bạn chừa ra 10-->50Mb). hic lâu rồi không bít làm vậy có dc không nữa có gì sai thì các cao thủ chỉ giùm nhé và bỏ qua cho nhé (múa rìu qua mắt thợ tí ^_^). chúc bạn làm tốt với hướng này.

Like
    0
    ko boot dc từ USB à,mình dùng USB thay đĩa HirenBoot,vừa đơn giản, tiện lợi

Like
    0
    @SUPERKID1412:
    Mình không muốn chia ổ lẻ tẻ ra như vậy.
    @arsenelupin:
    Máy tính của mình không hỗ trợ boot từ USB mà bạn.
    Cảm ơn các bạn thật nhiều!
    Xin hỏi có ai còn cách nào khác không?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi namtuoc03 View Post
    @SUPERKID1412:
    Mình không muốn chia ổ lẻ tẻ ra như vậy.
    ko muốn chia thêm ổ thì phải dùng FAT32, ko thì nghỉ đi, hết cách.

Like
    20
    Quote Được gửi bởi SUPERKID1412 View Post
    giờ bạn làm theo cách nông dân nhé vi du : ban có ổ cứng 80Gb bạn chia ra thành 3 ổ 1 C,D,E (cái ổ E này chỉ cần bạn cho nó khoảng 10 -->50Mb rồi format nó theo kiểu format /s khi đó bạn boot nên mặc định nó sẽ chạy ra DOS cho bạn)còn C va D thì cứ làm bình thường khi cài đặ xong bạn kiếm mấy file Gosh chép vào ổ E đó. Khi nào Win bị hư bạn chỉ việc boot lại và chọn ra dos rồi chuyển qua E rồi gõ lệnh Ghost thế là ok. VD nhé
    khi bạn format E/s và sau khi cài đặt win2k3 thì boot lại màn hình ngoài DOS sẽ thế này :
    Microsoft Window 2003 pro.....
    Microsoft window 98...
    và có 1 dòng đếm số để bạn chọn boot theo cái nào. khi win bị hư va muốn ghost lại thì chọn cái win98 nó sẽ hiện ra cái màn hình DOS và bạn chỉ việc chuyển qua E và gõ lện ghost là ok (lưu ý ổ dĩa E phải chứa file ghost có mấy Kb thì phải mình hào phóng nên chỉ bạn chừa ra 10-->50Mb). hic lâu rồi không bít làm vậy có dc không nữa có gì sai thì các cao thủ chỉ giùm nhé và bỏ qua cho nhé (múa rìu qua mắt thợ tí ^_^). chúc bạn làm tốt với hướng này.
    Nếu đã nói Win hư rồi thì boot bằng cái quái gì để vào windows mà chọn XP hay 2003 hoặc 98?

Like
    0
    Cách nhanh nhất và đơn giản nhất là tạo thêm ổ D: cài windows song song vào ổ này cũng như trình ghost, khi nào win trên ổ C: chết thì khi boot chọn windows ở ổ D: mà recovery lại.

Like
    0
    em đọc cũng không hiểu lắm

Like
    34
    Nạp driver tạo ra đĩa ảo CD hoặc đĩa mềm làm đĩa khởi động máy. Khi Windows bị có vấn đề, nó sẽ hiện ra menu cho chọn khởi động từ RAM DISK. Lúc này lấy cây RAM gắn vào và thế là khởi động máy ngon lành, tha hồ mà ghost.

Chú ý: đây là bài viết bông đùa vì tác giả hỏi kiểu được voi, đòi Hai Bà Trưng mà không nêu ra mình đã làm gì, kết quả ra sao, cần người ta hỗ trợ tiếp thế nào, mà chỉ muốn ăn sẵn. Quên điều đó đi.
    "bất khả tri"

Like
    0
    Chủ đề này đã lâu rồi nhưng bạn nào muốn tìm hiểu vấn đề này thì hỏi anh Google với từ khóa GRUB , Avldr
    http://www.benhvientinhoc.com/dd/lof...hp/t82293.html
    http://www.softvnn.com/forum/showthread.php?t=78510
    .................

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết