Trang 139 / 229 FirstFirst ... 134136137138139140141142144 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1,381 đến 1,390 / 2281
    Like
    0
    Quote Được gửi bởi Thiên_Thần View Post
    các pro ơi! em muốn tạo ra thư mục động cho phép thay đổi ổ đĩa và tên thư mục thông qua 1 form và kỹ thuật sử dụng Macro. tức là khi em làm chương trình ở máy em, em copy mang sang máy khác mà nó vẫn chạy ý ak! giúp em với . Thanks!
    Môt số gợi ý gửi bạn Thiên_Thần

1- Để chọn thư mục và lấy tên đường dẫn thư mục, trong Form Bạn dùng hàm GETDIR( ), Ví dụ:

LOCAL cGetPath
    cGetPath =GETDIR(Full(''), Full(''),'Chon TM du lieu',4)

Biến cGetPath nhận giá trị trả về của hàm trên, bạn sử dụng biến này vào việc cần thiết nào đó trong chương trình cuả bạn.

2-Bạn lưu ý tham khảo đoạn code sau dùng trong Procedure Load của Form chính của chương trình:

PUBLIC _PathRoot as String && sử dụng biến chuỗi _PathRoot là biến toàn cục
    _PathRoot = left(sys(16,0),rat('\',sys(16,0),1))
    _PathRoot=RIGHT(_PathRoot,LEN(_PathRoot)-(rat(':',_PathRoot)-2))
    _PathRoot=ADDBS(_PathRoot)
    SET DEFAULT TO &_PathRoot && &_PathRoot được khai báo làm thư mục gốc ngầm định

Đoạn code trên khai báo và chọn thư mục chứa Form (chính) này làm thư mục gốc (ngầm định), tham chiếu đến toàn bộ chương trình của bạn.

Chào bạn
    Fish eye

2. Thành viên Like bài viết này:

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hung_public View Post
    Hôm nay bác Tayngangvfp đi đâu mà không thấy lên diễn đàn làm em mong mỏi cả mắt !!!
    Em định chuyển sang hướng dùng CSDL Access để lưu dữ liệu, vì nó lưu được Unicode. Bác cho em lời khuyên liệu có nên dùng CSDL này không?
    Nếu dùng CSDL này thì câu lệnh để Merge ra file Word thế nào ạ?
    Rất mong bác tayngangvfp và các cao thủ khác trợ giúp em vụ này với ạ.
    @hung_public

Vấn đề ban đầu tưởng là đơn giản, nhưng khi thực hiện lại gặp rất nhiều trở ngại!.

- Nếu dùng Automation để thực hiện lệnh: oWord.ActiveDocument.MailMerge.OpenDataSource thì lại không nhận được dữ liệu unicode? Cho dù chuỗi connect đã dùng Microsoft.Jet.OLEDB.4.0. Cũng chuỗi này nếu ghi 1 macro trong word và chạy thì lại nhận được đúng font unicode?

Hiện tại có 1 giải pháp chữa cháy tạm thời:
    http://www.mediafire.com/?8w6w6pnyb14g0hz

Tiếp tục ngâm cứu .....
    @hung_public: Gần đây M cũng ít lên 4R, nếu cần trao đổi bạn add nick YM!: tayngangvfp

Like
    1

Giúp mình về Report với

Có việc này làm mình nhức đầu quá, nghĩ mãi chưa ra. Các bạn giúp mình với nhé.

Mình có 1 report trong đó tạo group là TK. Khi in ra thì 1 group có thể có nhiều trang. Mình muốn đánh số trang theo group. Ví dụ Group có 3 trang thì đánh Trang 1, Trang 2, Trang 3. Sang Group khác thì lại bắt đầu từ Trang 1 rồi tiếp tục ...

Bí quá rồi. Nhờ mọi người giúp đỡ. Cám ơn rất nhiều

Like
    5
    Quote Được gửi bởi foxnewbie View Post
    Có việc này làm mình nhức đầu quá, nghĩ mãi chưa ra. Các bạn giúp mình với nhé.

Mình có 1 report trong đó tạo group là TK. Khi in ra thì 1 group có thể có nhiều trang. Mình muốn đánh số trang theo group. Ví dụ Group có 3 trang thì đánh Trang 1, Trang 2, Trang 3. Sang Group khác thì lại bắt đầu từ Trang 1 rồi tiếp tục ...

Bí quá rồi. Nhờ mọi người giúp đỡ. Cám ơn rất nhiều
    Chỉ cần chọn mục "Reset page number to 1 for each group" trong phần Data grouping .

Nhưng có 1 bug của vfp đó là khi chạy report theo group thì _pagetotal không total theo group mà total theo group đầu tiên. Nên ví dụ như group 1 có 2 trang , group 2 có 3 trang thì bạn không thể xác định được _pagetotal là 2 cho group 1 và 3 cho group 2 , vfp chỉ hiểu _pagetotal = 2 . Điều này dẫn đến 1 số điều kiện in ( print when ) liên quan đến _pagetotal sẽ trật : ví dụ chỉ in khi _pagetotal = _pageno .
    Được sửa bởi hoangnnm lúc 22:45 ngày 31-03-2011

Like
    1
    Quote Được gửi bởi hoangnnm View Post
    Chỉ cần chọn mục "Reset page number to 1 for each group" trong phần Data grouping .

Nhưng có 1 bug của vfp đó là khi chạy report theo group thì _pagetotal không total theo group mà total theo group đầu tiên. Nên ví dụ như group 1 có 2 trang , group 2 có 3 trang thì bạn không thể xác định được _pagetotal là 2 cho group 1 và 3 cho group 2 , vfp chỉ hiểu _pagetotal = 2 . Điều này dẫn đến 1 số điều kiện in ( print when ) liên quan đến _pagetotal sẽ trật : ví dụ chỉ in khi _pagetotal = _pageno .
    Sao mình không thấy mục "Reset page number to 1 for each group" hả bạn. Mình không biết cách đưa hình lên forum. Mình đã chọn Report - Data grouping nhưng chỉ thấy có "Reprint group header on each page" thôi.

Nhân tiện xin hỏi thêm là : Mình có thể định dạng trang giấy để có thể in 2 phiếu trên 1 trang A4 không? Nếu được thì chỉ cho mình luôn nhé.

Cám ơn mọi người

Like
    0
    Sao mình không thấy mục "Reset page number to 1 for each group" hả bạn. Mình không biết cách đưa hình lên forum. Mình đã chọn Report - Data grouping nhưng chỉ thấy có "Reprint group header on each page" thôi.

Nhân tiện xin hỏi thêm là : Mình có thể định dạng trang giấy để có thể in 2 phiếu trên 1 trang A4 không? Nếu được thì chỉ cho mình luôn nhé.

Cám ơn mọi người
    Gửi bạn foxnewbie

Có thể do mỗi phiên bản VFP6/7/8/9 có trình bày khác một chút, nhưng cơ bản là đủ các chức năng chọn in cần thiết.

Tôi mô tả menu Report dưới đây theo phiên bản VFP9

Mở Report cần chỉnh:

1- Chọn số trang bắt đầu từ số 1 cho đầu mỗi group

- Từ Menu VFP trên cùng chọn Report --> chọn thẻ trang Data Grouping… --> Hộp thoại Report Properties mở.

- Tại thẻ trang Data Grouping, từ danh sách Group nesting oder --> chọn biểu thức nhóm dữ liệu mà bạn muốn (group của bạn là TK)

- Trong Option Group start on --> chọn Option New page number 1

- Đánh dấu vào checkbox Reprint group header on each page (nếu cần)

-Chọn OK

2- In 2 phiếu trên 1 trang A4

Bạn có thể in nhiều phiếu trên một trang A4, tùy vào việc thiết kế số hàng fields trong Report, và độ cao mỗi band trong report của bạn, chứ không cần định dạng trang giấy.

Hy vọng giúp được bạn chút ít.

Chào bạn
    Fish eye

Like
    0

Cám ơn mọi người
    mình có ý kiến về in 2 phiếu trên 1 trang A4, cơ quan mình dùng report để in chứng từ ghi sổ, mỗi chứng từ chỉ cần 1/2 trang A4, bạn nên tạo mẫu giấy mới có size = 1/2 A4
    để tạo mẫu mới, start - setting - printers and faxes - right click vào vùng trống - server properties - create a new form - nhập tên tùy bạn thí dụ a4chia2 - khung paper size
    Width = độ rộng A4 <8 inches>
    Height = cao A4 chia 2 <11 inches /2 = 5.5>
    cuối cùng bấm save form -

khi thiết kế report chọn tên mẫu giấy bạn mới tạo - khi in bạn sẽ in được 2 phiếu trên 1 tờ A4.

Like
    1
    Quote Được gửi bởi Fish eye View Post
    Gửi bạn foxnewbie

Có thể do mỗi phiên bản VFP6/7/8/9 có trình bày khác một chút, nhưng cơ bản là đủ các chức năng chọn in cần thiết.

Tôi mô tả menu Report dưới đây theo phiên bản VFP9

Mở Report cần chỉnh:

1- Chọn số trang bắt đầu từ số 1 cho đầu mỗi group

- Từ Menu VFP trên cùng chọn Report --> chọn thẻ trang Data Grouping… --> Hộp thoại Report Properties mở.

- Tại thẻ trang Data Grouping, từ danh sách Group nesting oder --> chọn biểu thức nhóm dữ liệu mà bạn muốn (group của bạn là TK)

- Trong Option Group start on --> chọn Option New page number 1

- Đánh dấu vào checkbox Reprint group header on each page (nếu cần)

-Chọn OK

2- In 2 phiếu trên 1 trang A4

Bạn có thể in nhiều phiếu trên một trang A4, tùy vào việc thiết kế số hàng fields trong Report, và độ cao mỗi band trong report của bạn, chứ không cần định dạng trang giấy.

Hy vọng giúp được bạn chút ít.

Chào bạn
    Fish eye
    Rất cám ơn hướng dẫn rất rõ ràng và kịp thời của 2 bạn Fish Eye và hoangnnm, mình đã làm được phần 1 theo hướng dẫn. Nhưng ở phần 2 về in 2 phiếu trên 1 trang A4 thì mình vẫn còn vướng ở điểm này : Chi tiết của record có thể in trên 1 hay nhiều dòng tuỳ thuộc vào số ký tự trong field của record đó nên mình không thể cố định số hàng và độ cao mỗi band được.

Làm sao bây giờ các bạn ơi !

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Character View Post
    Gửi bạn Khzaof

- Mở Report cần chỉnh:

...
    2- Chỉnh độ rộng Report:
    Tại Menu VFP trên cùng chọn Report --> Properties… --> thẻ trang Page layout --> Colunm --> Chỉnh trị số Spinner Width (tăng/giảm độ rộng Report).

.......

Nếu gợi ý này không đúng ý, bạn cho biết nhé.

Chào bạn
    Character
    thanks
    Sao mình không làm được nhỉ ,cái Mục Width rộng nhất là 8.500 in .Tăng lên không được ,chỉ giảm xuống được thôi

Like
    0
    Hi cac pro!
    có ai có tài liệu ve window form trong foxpro ko nhỉ.
    Cho mình xin để tham khảo nha.
    Thank all!

Trang 139 / 229 FirstFirst ... 134136137138139140141142144 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết