Trang 126 / 229 FirstFirst ... 121123124125126127128129131 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1,251 đến 1,260 / 2281
    Like
    0
    To : Character; vanvietkhoa
    cám ơn các bạn đã giúp đỡ. Tìm kiếm mãi rồi cũng mò ra nguyên nhân do cái PM vi rút KIS2010 nó nhận diện file khởi động startup.exe có chứa các hành động nguy hiểm nên nó chặn không cho truy cập một số database. Giải pháp đơn giản là đưa nó vào loại ứng dụng tin tưởng trong PM virut. sử dụng PM vi ruts nhiều phiền toái quá, mà ko dùng thì ko được.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Character View Post

Ý của bạn là hay đấy …, từ trước tôi cũng có nhu cầu, cố lục lọi tìm cách in trực tiếp biểu đồ dạng Column, Pie … từ form xuất ra Report hoặc in ra giấy, nhưng không làm được. Theo tôi thì giải pháp dùng lệnh VFP in Form ra giấy là không đơn giản. Trong khi chờ đợi các cao thủ tư vấn, giúp bạn, tôi có thiển ý, nếu bạn đã dùng VFP chuyển dữ liệu thành dạng biểu đồ (Excel), bạn tạo thêm nút lệnh in trên form, trong biến cố Click của nút In này, bạn viết code chèn (insert) biểu đồ đó ra file Word nào đó (thay cho xuất ra Report), sau đó dùng VFP gọi file Word này --> in ra giấy.

Chào bạn
    Character
    Thật ra thì mình đã áp dụng 1 giải pháp khá hiệu quả rồi. Đó là mình có viết một đoạn code khi muốn in thì bấm nút, chương trình sẽ tự động bật file excel có biểu đồ cần in luôn, tóm lại là nhúng biểu đổ trên form fox để xem thôi, còn in thì in qua excel.

Nhưng chương trình mình viết là để cho nhân viên làm số liệu dưới nhà máy người ta sử dụng. Nhiều khi vừa bật fox, vừa bật excel lung tung, người ta cũng dễ bị rối. Tạm thời thì mình cũng ko có cách nào khá khẩm hơn cả.

PS : Không biết có cao thủ nào đã nghiên cứu qua vấn đề in biểu đồ trong fox chưa nhỉ, rất mong tìm được các bạn có cùng vướng mắc để anh em ta chia sẻ kinh nghiệm.

Like
    5
    Ở vfp 9 đã có hỗ trợ chart trong report . Bạn có thể tìm thấy ví dụ trong phần sample sau khi cài đặt vfp9 .
    Còn không thì như mình đã nói ở trên , bạn có thể chụp hình form để in ra như là in 1 file bmp . Đương nhiên là in = lập trình chứ không phải thủ công .
    Link tham khảo : http://www.foxite.com/downloads/defa....zip&category=

Like
    0
    Quote Được gửi bởi darshana View Post
    Chào các bạn! Cho mình hỏi đã có bạn nào làm ứng dụng lấy dữ liệu từ các tệp excel theo cấu trúc, tệp excel có phần header và phần Data. Đầu tiên là phần header sau đó là phần Data. Phần Data bắt đầu từ dòng thứ 5 chẳng hạn. Mình định làm theo kiểu như sau, tạo 1 Object Excel rồi sau đó mở tệp dữ liệu, copy sang 1 tệp khác, xóa các dòng header đi sau đó save as thành dạng dbf. Không biết có cách nào khác nữa không nhỉ. Không sử dụng DBO vì nó loằng ngoằng lắm.
    bạn dùng thử cái này xem
    PARAMETERS tenexcel

* nho duong dan day du

* DO EXCEL2DBF WITH [C:\PATH\PATH\TENFILE] chi can ten tap tin khong can phan mo rong

SET SAFETY OFF

IMPORT from &tenexcel type XL8

USE &tenexcel

* phan nay ban thay doi theo nhu cau cua ban

ALTER table ALIAS() alte COLUMN a c(7)

ALTER table ALIAS() alte COLUMN b c(12)

ALTER table ALIAS() alte COLUMN c c(12)

ALTER table ALIAS() alte COLUMN d y

SELECT a as stt,b as tkno,c as tkco,d as tien FROM ALIAS() INTO CURSOR SYS(2015)

* phan nay ban thay doi theo nhu cau cua ban

BROWSE

SET SAFETY ON

Like
    8
    Thử cách này xem
    Tạo nút Export file biểu đồ ra file ảnh (hoặc khi nhấn In thì export), chẳng hạn Chart.bmp
    Trong report, chèn object vào rồi chỉ đường dẫn đến file Chart.bmp

Like
    3
    Gửi bạn Robotfpt

Tôi có viết đoạn Code chuyển dữ liệu VFP ra dạng biểu đồ (Chart) xuất lên Form, Excel, Word, tuy nhiên không thể xuất ra Report. Nay Bạn có gợi ý thêm một cách nữa là xuất biểu đồ ra dạng file hình ảnh (*.bmp …). Sẵn lòng Bạn có thể giúp luôn đoạn code xuất biểu đồ (Chart) ra file hình ảnh được không ? (Sau khi có file hình ảnh thì việc đưa vào Report là đơn giản). Cám ơn bạn trước.

Gửi bạn Luu_luu

1-Trong phần trả lời cuả bạn với bạn Darshana, Tôi thấy bạn có dòng lệnh:

Nay nhờ bạn giải thích thêm ý nghĩa khi nào ta dùng (cho mỗi trường hợp) XL5 / XLS / XL8.

2- Tôi muốn tô đen tất các hàng kẻ ngang (hoặc dọc) trong bảng Excel thì trong VFP dùng các dòng lệnh gì ?
    (VD: oExcel.Selection.Borders(10).LineStyle = 1)
    ………….

Mong các bạn giúp. Cám ơn.

Like
    0
    Chào mọi người, em đang tập làm 1 game đoán chữ gần giống như game "chiếc nón kì diệu". Em muốn sau khi đoán xong ô chữ thứ nhất thì chương trình sẽ tự động chuyển sang câu hỏi của ô chữ thứ 2, em mò mãi mà ko ra. Mong mọi người giúp em với. Xin cám ơn!

Like
    8
    Gửi bạn Robotfpt

Tôi có viết đoạn Code chuyển dữ liệu VFP ra dạng biểu đồ (Chart) xuất lên Form, Excel, Word, tuy nhiên không thể xuất ra Report. Nay Bạn có gợi ý thêm một cách nữa là xuất biểu đồ ra dạng file hình ảnh (*.bmp …). Sẵn lòng Bạn có thể giúp luôn đoạn code xuất biểu đồ (Chart) ra file hình ảnh được không ? (Sau khi có file hình ảnh thì việc đưa vào Report là đơn giản). Cám ơn bạn trước.
    Kiểm tra đối tượng (Chart) trên form có thuộc tính ExportPicture (hay đại loại thế)để export

Like
    3
    Quote Được gửi bởi robotfpt View Post
    Kiểm tra đối tượng (Chart) trên form có thuộc tính ExportPicture (hay đại loại thế)để export
    Cám ơn bạn có gợi ý, tôi sẽ tìm hiểu thêm giải pháp của bạn và của cả bạn Hoangnnm (Dùng chương trình chụp đối tượng điều khiển trong Form xuất ra file hình ảnh).

Chào bạn
    Character

Like
    0

tra lioi Xl8

Gửi bạn Robotfpt

Gửi bạn Luu_luu

1-Trong phần trả lời cuả bạn với bạn Darshana, Tôi thấy bạn có dòng lệnh:

Nay nhờ bạn giải thích thêm ý nghĩa khi nào ta dùng (cho mỗi trường hợp) XL5 / XLS / XL8.

2- Tôi muốn tô đen tất các hàng kẻ ngang (hoặc dọc) trong bảng Excel thì trong VFP dùng các dòng lệnh gì ?
    (VD: oExcel.Selection.Borders(10).LineStyle = 1)
    Mong các bạn giúp. Cám ơn.
    ………….
    1.
    XLS thì dùng cho version 2.0, 3.0, 4.0
    XL5 = 5.0
    XL8 excel 97 trở lên.
    2. hì hì,mình chưa nghiên cứu tới, xin lỗi.

Trang 126 / 229 FirstFirst ... 121123124125126127128129131 ... LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết