Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Desingner và Coder

Like
    0

Desingner và Coder

Mình ko hiểu lắm giữa hai nghề này ?
    Nó có mối quan hệ với nhau như thế nào nhỉ và vai trò của chúng với nhau ra sao nhỉ?
    Quote Quote

Like
    17
    Quote Được gửi bởi LUONG DINH View Post
    Mình ko hiểu lắm giữa hai nghề này ?
    Nó có mối quan hệ với nhau như thế nào nhỉ và vai trò của chúng với nhau ra sao nhỉ?
    Điểm giống: nghề nào cũng cần trâu bò, tài năng và đam mê
    Điểm khác: Designer lương cao hơn, nếu bò lên được chức Art Manager thì lương không dưới 2500$ trước thuế .

Like
    0
    bác ngocquang cho em biết tên cái cty bác đưa ra mức lương tham khảo đó nhé, để em biết đường phấn đấu.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi ngocquang19877 View Post
    Điểm khác: Designer lương cao hơn, nếu bò lên được chức Art Manager thì lương không dưới 2500$ trước thuế .
    Hix lương khủng thế hả bạn. Desinger thường thì làm những công việc như thế nào, nó có khác nhiều so với coder ko?
    Để làm Desinger thì cần phải biết thông thạo những cái gì thế bạn ?

Like
    0
    Coder hầu như có 1 nghĩa: là người viết các lệnh cho một chương trình máy tính (còn gọi là lập trình viên). Chỉ cần biết ngôn ngữ lập trình là làm được. Mọi yêu cầu, phân tích, hướng dẫn đều được người khác làm. Chỉ những công ty lớn với phân chia như thế, những cty nhỏ thì người lập trình viên kiêm nhiều nhiệm vụ khác nên nghĩa nó ko chuẩn lắm.

Designer có 2 nghĩa.
    1) Là người thiết kế đồ hoạ cho một chương trình máy tính, một website. Nghề này thì có khiếu thẩm mỹ, biết dùng phần mềm đồ hoạ là làm được. Tuy nhiên được đào tạo bài bản thì càng hay.
    2) Là người thiết kế chương trình máy tính (phần mềm / website). Người này có kinh nghiệm hơn, vai trò quan trọng hơn Coder. Người này sẽ phân tích, thiết kế một phần chương trình cho Coder viết code.

Lương: Coder: 200~400 USD; Designer (đồ hoạ): 200-500$; (phầm mềm): 400-700$

Like
    1
    Quote Được gửi bởi _River_ View Post
    Coder hầu như có 1 nghĩa: là người viết các lệnh cho một chương trình máy tính (còn gọi là lập trình viên). Chỉ cần biết ngôn ngữ lập trình là làm được. Mọi yêu cầu, phân tích, hướng dẫn đều được người khác làm. Chỉ những công ty lớn với phân chia như thế, những cty nhỏ thì người lập trình viên kiêm nhiều nhiệm vụ khác nên nghĩa nó ko chuẩn lắm.
    Sao lại gọi là lập trình viên được. Programmer mới là lập trình viên chứ, và programmer làm công việc tương tự như designer là thiết kế, phân tích. Programmer cũng có thể là coder, nhưng coder là chỉ rõ hơn những người chỉ làm công việc là code, hay gọi là thợ code thôi. Thiếu gì programmer là nhà khoa học.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi LUONG DINH View Post
    Desingner và Coder: Mình ko hiểu lắm giữa hai nghề này ?
    Desingner: chả làm gì cả vì không có nghề này.

Coder: chuyên viết mã nguồn software.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi LiquidSnake View Post
    Sao lại gọi là lập trình viên được. Programmer mới là lập trình viên chứ, và programmer làm công việc tương tự như designer là thiết kế, phân tích. Programmer cũng có thể là coder, nhưng coder là chỉ rõ hơn những người chỉ làm công việc là code, hay gọi là thợ code thôi. Thiếu gì programmer là nhà khoa học.
    Bạn bắt bẻ từ như vậy là không chính xác.
    Nói như bạn coder không là nhà khoa học được sao?

Trong ngữ cảnh chung phổ biến nhất thì 2 từ này có gì khác nhau?

Còn việc bạn nói là "Programmer mới là lập trình viên chứ, và programmer làm công việc tương tự như designer là thiết kế, phân tích" thì cũng tùy công ty. Công ty nhỏ thì programmer làm những chuyện đó, còn công ty lớn thì programmer chỉ làm 1 việc là "programming", có khác gì coder?

Mà thôi, mình không muốn làm loãng topic. Chỉ mong bạn nên có 1 chút "thoáng" trong các khái niệm. Mấy cái từ này cũng chưa có tổ chức nào (như ISO chẳng hạn) đưa ra định nghĩa chính xác đâu.

@Chủ topic: Bạn muốn hỏi về graphics designer, web designer hay software designer?

Like
    0
    Giữa programmer và coder có sự khác nhau đó các bạn. Khác nhau về đẳng cấp. Giống y sĩ và bác sĩ vậy: cùng là chữa bệnh nhưng khác nhau đẳng cấp.

Các bạn tham khảo thêm tại đây nè: http://brajeshwar.com/2007/are-you-a...er-or-a-coder/

Like
    0

Vui lắm !

Quote Được gửi bởi ngocquang19877 View Post
    Số người làm thuê lãnh lương tháng với mức ấy ở VN đếm được trên đầu ngón tay...của một bàn tay

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết