Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9
    Like
    1

Xứ lí cái này giùm - Ubuntu

Tui cài Ubuntu 8.04 xong rồi cài bộ gõ tiếng Việt(xvnkb) cho nó( cài từ user(daiduong) lúc cài Ubuntu), cài xong tui vào tài khoản root cài font(/usr/share/fonts/truetype)
    -Bây giờ vô tài khoản daiduong thì không thấy các font đã cài( khi mở word) và mở các trang Web thì chỉ thấy hình không thấy chữ đâu hết
    -Tài khoản root thì có font đầy đủ nhưng viết tiếng việt không được nó cứ ăn chữ( vd: cộng thì khi viết "cô" thì mất luôn không còn gì hết)
    -Khi tui cài bộ gõ thì tui gọi nó khi khởi động luôn nhưng khi vô rồi tui tắt nó đi thì tui không bít vào đâu để mở nó ra lại, chẳng lẽ phải Resrt máy lại, chỉ tui với
    -Cho hỏi cái nữa, Ubuntu không có mạng cài đc không(Driver có nhận không, nếu không nhận thì cài nó như thế nào)
    Hiiland.com
    Quote Quote

Like
    0

Tệ thật !

Khó hỉu bác này quá. Ở trên viết là vừa cài ubuntu xong, ở dưới lại hỏi không có mang có cài được ubuntu ko. Có phải bác định hỏi cách cài package khi ko có mạng à. Hình như là vẫn cài được, tui đọc ở đâu đó rồi. Thử cái này xem

http://forum.vnexpo.com/showthread.php?t=959

Like
    0
    Trước tình hình của máy bác như thế em cũng ko có cách nào hay. Theo kinh nghiệm của em thì bác nên cài lại từ đầu (hic). Sau đó thì đừng xài bộ gõ xnvkb nữa mà dùng bộ gõ SCIM (lên VNOSS tải về bản của anh em làm cho bản 8.04), rất cool. Còn về font thì em từng làm thế này: copy font của windows loại truetype (ví dụ như arial.ttf) vào /usr/share/fonts/truetype/freefonts. Reboot lại máy, ok rồi, các ứng dụng có thể xài font arial. Có thể do bác để fonts nó ở /truetype mà ko cho nó vào mấy cái thư mục con cụ thể nên ko xài được, cho vào thư mục con freefonts xem sao. GOOD LUCK

Like
    0
    Bạn tạo một folder mới trong ../truetype chép font vào đó rồi reboot máy là okie

Like
    0
    THứ nhất để chạy một chương trình mới cài thường bạn cứ việc mở một terminial lên rồi ví dụ : xvnkb rồi enter thế là nó chạy lại.

cài font thì như bạn HOk bik zì đã nói nhưng tôi thì tôi làm thế này.
    chép các font của WIndows C:\Windows\Fonts vào trong /home/tên login của bạn/.fonts

bạn tạo folder /.fonts bằng cách nhấp chuột phải - create folders rồi đặt cho nó cái tên .fonts (chú ý cái chấm trước chữ fonts). Muốn xem nó bạn vào view - show hidden files

sau đó bạn chạy fc-cache thế là xong.

Like
    0
    Đợi vài ngày nữa tui upload cái file font-vietnam.deb lên tha hồ mà xài khỏi cần lệnh chi, phức tạp

Like
    22
    Nếu được bạn xài SCIM là tốt nhất. Không hiểu sao cái xvnkb vẫn không gõ được trong quyền root nữa.
    Khám phá Du lich Con Dao

Like
    1
    SCIM kẹt 1 vụ án nhỏ là khi bật Capslock thì không Ctrl+Space được nữa. Lúc đó nhớ tắt Capslock

Like
    0
    Trước hết dùng lệnh này
    Code:
    sudo apt-get install msttcorefonts
    Sau đó bạn chỉ việc copy các font bên Windows vào thư mục bên dưới là OK:

Code:
    /usr/share/fonts/truetype/msttcorefonts/

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết