Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    0

Ngạc nhiên WindowsXP+HDD Sata- Giải thích hộ em với !

Em đã đọc một số bài hướng dẫn cách cài WinXP cho Laptop và máy có ổ cứng chuẩn SATA nhưng thực hiện mãi vẫn không thành công, nghĩ lại em thấy cách giải thích trong một số bài trên diễn đàn vẫn có chút mâu thuẫn. Đó là ở chỗ:
    Nếu ổ cứng dùng chuẩn SATA mà bộ cài XP chưa tích hợp driver SATA nên không cài được,vậy thì tại sao trên một số máy bộ như máy bộ FPT hoặc một số máy lắp ráp cũng xài ổ SATA mà vẫn cài được XP như thường nhưng chỉ có điều là không Ghost được (đúng hơn là không dùng đĩa Hiren Boot được).
    Trường hợp không vào được Hiren Boot này có một số bài trên diễn đàn giải thích là do Hiren Boot chưa tích hợp driver SATA để đọc được CD, nhưng nếu vậy tại sao khi dùng đĩa cài WinXP (cũng chưa tích hợp driver SATA) thì vẫn cài được? Pro nào cao tay ấn xin chỉ giáo giúp em với,đầu em cứ rối tung cả lên rồi. Xin chân thành cảm ơn trước !!!
    Quote Quote

Like
    0
    Muốn chạy được Sata thì bạn phải thỏa mãn 3 điều : ổ Sata , mainboard hỗ trợ Sata - sử dụng công nghệ Intel Matrix Storage , và cài đặt driver Sata cho hệ điều hành
    Đọc bài viết của bác Phạm Hồng Phước nhé
    Thế hệ PC mới của Intel được trang bị Công nghệ Lưu trữ Ma trận Intel (Intel Matrix Storage Technology). Đây là chức năng RAID đầu tiên của công nghệ máy tính được tích hợp ngay trên chipset, sử dụng giao diện ổ đĩa mới nhất ************ ATA. Bộ phần mềm trọn gói IMST hỗ trợ cho các sắp xếp mạnh mẽ SATA RAID và các sắp xếp dự phòng SATA RAID 1.
    Nó cung cấp các chức năng sắp hàng dòng lệnh gốc (NCQ), tháo gắn nóng (hot plug), quản lý điện năng,...
    Chức năng NCQ (Native Command Queuing) cho phép các ổ đĩa ATA chấp nhận cùng một lúc hơn một lệnh. Vì thế, khi sử dụng chung với ổ đĩa cứng hỗ trợ NCQ, chức năng này sẽ gia tăng hoạt động lưu trữ đối với các nhu cầu tải nặng ngẫu nhiên bằng cách tự tối ưu hóa thú tự các dòng lệnh. Để có được NCQ, bạn phải dùng bộ Express Chipset i915 hay i925X với ICH6R, phần mềm Intel Application Accelerator version 4.0 trở lên, và một ổ đĩa cứng hỗ trợ NCQ.
    Bên cạnh đó, các lợi ích của khả năng hoạt động ở mode RAID 0 và khả năng bảo vệ ở mode RAID 1 có thể được hết hợp lại trên hai ổ đĩa cứng đang gắn trong hệ thống. Đây chính là một ưu điểm của Matrix RAID, gọi nôm na là “hai ổ chứa mỗi hàng”. Trước nay, người ta chạy riêng rẽ RAID 0 (với ưu thế là sức mạnh hoạt động cao) và RAID 1 (thế mạnh là bảo vệ dữ liệu). Intel có sáng kiến “hai xôi nhồi một chõ”, kết hợp cả hai thế mạnh này vào các ổ đĩa cứng trong cùng một hệ thống. Chẳng hạn, các game và file video cần sức mạnh hoạt động nên được lưu trong ổ cứng gắn theo RAID 0, trong khi các hình ảnh cá nhân và các báo cáo tài chính sẽ được bảo vệ cẩn mật khi lưu trữ trong ổ đĩa RAID 1.
    Nhờ IMST, nếu máy tính có hai HDD SATA, bạn có thể gắn hay tháo nóng một ổ đĩa trong khi máy vẫn đang hoạt động. IMST cũng sẽ tự động sao lưu các dữ liệu của đĩa này lên đĩa kia khi xảy ra tình trang một ổ đĩa bị hư.

Hiểu nôm na thế này , nếu mainboard từ 915 tích hợp sẵn Intel Matrix Storage , trở về sau , nếu bật tính năng Sata/ahci lên thì ổ sẽ hoạt động với đúng hiệu suất của nó (Sata II = 300MB ).Do windows xp ban đầu chưa hỗ trợ Sata kiểu mới , khi cài sẽ ko nhận ổ , nên các bác thường tắt tính năng Sata trên bo mạch đi .Muốn sử dụng bạn phải cài bàng đĩa xp tích hợp sata , hoặc chép driver sata lên đĩa mềm rồi nhét vào trong lúc cài
    Nếu main đời cũ , như Intel865 , nó chỉ hỗ trợ ổ Sata , nhưng chạy với giao diện IDE , tốc độ truy xuất tối đa cũng chỉ 150 MB/s .Do đó , khi cài ko cần quan tâm đến driver Sata
    Đối với hiren boot cũng tương tự vậy . Nếu máy bạn ghost ko được thì vào Bios tắt tính năng Sata/AHCI của nó đi rồi thử lại

Like
    0
    -Các máy sử dụng ổ SATA có 2 loại :
    1/ Sử dụng BIOS để IDE/PATA emulation! Loại này sẽ không khai thác hết được tính năng & tốc độ của SATA! Nhưng được cái là không cần thêm driver. vì driver của PATA/IDE đã được tích hợp sẵn trong XP.
    2/ Sử dụng AHCI. Khai thác hết tính năng, tốc độ của SATA nhưng phải dùng driver riêng.

Để tích hợp driver AHCI vào bộ cài bạn cần :
    -cài nlite (www.nliteos.com). Nlite yêu cầu .NET Framework 2.0 để chạy.
    -tải driver AHCI từ Intel rồi bung ra . (Chạy iata82_enu.exe với tham số -A -A -PC:\<path> ) : http://downloadcenter.intel.com/conf...ional&lang=eng

-Chạy Nlite để tích hợp driver AHCI vào bộ cài. Nhớ phải chọn tích hợp driver ở chế độ Textmode.

Hướng dẫn cụ thể cách làm bằng tay bạn có thể tham khảo từ Intel : http://www.intel.com/support/chipset.../CS-020825.htm

Like
    0
    Kinh kủng quá mấy anh viết dài vãi tội, nói chung là SATA mà chưa được cài đặt nhận diện nó là 1 anh ổ HDD cao cấp thì Windows vẫn nhận nó như 1 giao tiếp IDE thông thường vẫn chạy bình thường = tốc độ của các ổ có giao tiếp cáp IDE loại này, à mà Windows khi cài nó vẫn kiểm tra phần cứng như đúng rồi nếu mà gặp anh giao tiếp SATA thì nó cũng chỉ coi như đống giẻ rách co giao tiếp IDE thôi, chỉ khi cài xong, bắt đầu chạy dc windows thì lúc đó ta bắt tay cài Driver cho main và khi đó SATA sẽ dc nhận ra là 1 thiết bị hoành tráng va fcó thể sử dụng hết công suất

Like
    0
    Chào các bạn!
    Mình muốn tạo một đĩa CD cài đặt Win XP2 có tích họp các Driver HDD SATA để cài cho các Latop nhưng ko biết cách làm.
    Nếu tích hop xong có thể cài đc cho tất cả cac Latop phải ko các bạn?
    Vậy nhờ các bạn giúp. Cám ơn nhiều.
    Thân chào!

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Globalrisk_swat View Post
    Kinh kủng quá mấy anh viết dài vãi tội, nói chung là SATA mà chưa được cài đặt nhận diện nó là 1 anh ổ HDD cao cấp thì Windows vẫn nhận nó như 1 giao tiếp IDE thông thường vẫn chạy bình thường = tốc độ của các ổ có giao tiếp cáp IDE loại này, à mà Windows khi cài nó vẫn kiểm tra phần cứng như đúng rồi nếu mà gặp anh giao tiếp SATA thì nó cũng chỉ coi như đống giẻ rách co giao tiếp IDE thôi, chỉ khi cài xong, bắt đầu chạy dc windows thì lúc đó ta bắt tay cài Driver cho main và khi đó SATA sẽ dc nhận ra là 1 thiết bị hoành tráng va fcó thể sử dụng hết công suất
    You nhầm. Nếu chipset có hỗ trợ và vô BIOS set lại chế độ HDD thành AHCI thì Windows XP không tích hợp AHCI driver không thể nhận được HDD đâu.

Like
    0
    chao ..cho tôi hỏi cách chỉnh sửa trong bios cua latop để cài dươc winxp không vậy ? cảm ơn nhiều ha

Like
    0
    sẵn tiện Các bạn cho mình hỏi, mình đang sử dụng máy tính và tự nhiên nó khởi động lại rồi ko vào được windown, nó cứ khởi động hoài nên mình đã đúc đĩa win SP2 vô để cài lại thì khi mới bắt đầu cài là nó báo lỗi rồi, nên mình cũng đã lấy ổ cứng gắn qua PC = cổng USB để format lại rồi đúc đĩa SP2 để cài lại nó vẫn báo lỗi, như vậy là sao mong anh em trong diễn đàn giúp đỡ (ổ cứng mình dùng là PC chứ ko phải laptop nha)

Hình báo lỗi:

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết