Trang 12 / 23 FirstFirst ... 7910111213141517 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 228
    Like
    0
    Em không nói thì bác cũng phải tự hiểu chứ, bác hiểu thế thì em cũng bó toàn thân chấm o rờ gờ với bác
    Thế pác giải thích lại cho em hỉu xem nào

Like
    0
    Quote Được gửi bởi redhorse View Post
    Em có đọc một đoạn trên wiki về tư tưởng của Khổng Mạnh như sau

link http://vi.wikipedia.org/wiki/Kh%E1%BB%95ng_T%E1%BB%AD
    Xem phim thấy có đoạn học trò của Khổng Khâu đem cơm gạo nhà mình ra để cứu đói dân nghèo, Khổng Khâu liền sai một tên học trò khác ngăn lại còn đập vỡ cả nồi cơm của anh học trò kia, ông ta giải thích một cách lạnh lùng là: "Nếu vì việc làm này của con mà uy danh của đại vương bị tổn hại thì con có gánh vác được không". Đúng là đồ động vật máu lạnh.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi darkvalentine View Post
    Thế pác giải thích lại cho em hỉu xem nào
    Xin hỏi bác giấy viết, thuốc súng, la bàn, bánh lái tàu thủy, công nghệ in ấn... là phát minh của ai? Nếu không phải là giới trí thức Tàu còn bận nghiên cứu cái gọi là đạo Khổng đó thì có lẽ đã không có chuyện phương Tây vượt lên trong lĩnh vực khoa học kỹ thuật và đế quốc Mặt trời không bao giờ lặn chắc hẳn không phải là nước Anh. Em nói đến đây, bác đã hiểu chưa vậy?
    Được sửa bởi Ga mo lúc 10:21 ngày 04-07-2008 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    ổng đúng đó chứ? nếu bên trên dòm ngó thì anh học trò đó khó sống à, thử suy nghĩ lại câu đó đi

Like
    0
    Xin hỏi bác giấy viết, thuốc súng, la bàn, bánh lái tàu thủy, công nghệ in ấn... là phát minh của ai? Nếu không phải là giới trí thức Tàu còn bận nghiên cứu cái gọi là đạo Khổng đó thì có lẽ đã không có chuyện phương Tây vượt lên trong lĩnh vực khoa học kỹ thuật và đế quốc Mặt trời không bao giờ lặn chắc hẳn không phải là nước Anh. Em nói đến đây, bác đã hiểu chưa vậy?
    Ủa, giấy viết, thuốc súng, la bàn China cũng chế tạo được mà. Nói như pác thì ở châu Phi có nước nào nghiên cứu đạo Khổng đâu mà sao nó vẫn cứ lạc hậu thế ? Mỗi đất nước có một lịch sử phát triển và truyền thống văn hóa riêng của nước đó chứ mà China cũng giống hệt như England hay France thì China không còn là China nữa.
    P/S: Thằng China mà cũng học đòi England tiến lên chủ nghĩa thực dân đế quốc thì VN mình mệt àh

Like
    0
    Càng ngày càng nặng chứ có thấy giảm tải được gì đâu. Tại nhiều nhà cứ thích tranh cái bằng Đại học quá nên cứ muốn học dễ để thi đại học cho dễ, sau này còn vao chơi trong cơ quan Nhà nước, nhà dân.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Carbon View Post
    bác gamo chê bai Khổng Mạnh thẳng thừng vậy thì chắc bác đã nghiên cứu Khổng Mạnh kỹ lắm đấy nhỉ chắc bác đã thấu hiểu hoàn toàn tư tưởng Khổng Mạnh là cái gì nhỉ à mà chắc bác cũng nhìn vấn đề một cách toàn diện chứ không nhìn phiến diện đâu nhỉ
    em thì nông cạn, không có được một nửa kiến thức của bác, em chỉ biết có một điều mà ai ai cũng biết: cái gì cũng có cái đúng cái sai, ta học cái tốt, bỏ cái sai
    à mà hâm mộ bác quá, hỏi bác một câu riêng tư chút: bác đã bao giờ thừa nhận mình sai chưa? . bác có thể biết nhiều, đúng nhiều thật, chứ không thể biết hết, đúng hết, bác nhỉ?

à mà đang nói về chuyện giáo dục thì phải, mấy bác nói về sự nặng của chương trình học, sự thiếu thực tế của chương trình học hay quá, chắc hẳn mấy bác am hiểu về giáo dục lắm, chắc mấy bác có những giải pháp thực tế lắm chứ đâu chỉ biết chê bai đâu nhỉ
    em thì kém lắm, em không biết mấy cái đó, em chỉ biết một điều ai ai cũng biết: nói phải đi đôi với làm
    em cũng muốn thay đổi đất nước lắm (không chỉ trong giáo dục đâu), nhưng em thấy khó thật các bác nhỉ, em đành chuyển sang mục tiêu dễ hơn - thay đổi chính mình và gia đình mình. không dễ, nhưng làm được, và có vẻ em đang làm tốt
    mà nếu gia đình nào cũng tốt thì xã hội này ngon lành phết các bác nhỉ? bởi vì một điều mà ai ai cũng biết, được giảng dạy trong mọi trường đại học: gia đình là tế bào của xã hội

đừng nói nữa mà hãy làm đi (em nói với em thôi)
    Tạm chưa nói bản chất của đạo Khổng Mạnh xấu hay tốt nhé, em chỉ nói đến một khía cạnh thôi, trong khi các nước phương Tây ra sức nghiên cứu các môn khoa học tự nhiên từ trước công nguyên thì trí thức Việt Nam và China vẫn phải è cổ ra nhai đi nhai lại mấy cái học thuyết được tôn là thánh hiền của hai lão đó. Vì thế mà China ban đầu vượt xa phương Tây về khoa học kỹ thuật nhưng sau đó lại thành kẻ lạc hậu còn Việt Nam thì khỏi phải nói rồi. Chính tư tưởng sách không bao giờ sai, thầy không bao giờ sai, trò đương nhiên thua thầy có gốc rễ từ thời kỳ giáo dục Nho giáo đã triệt tiêu ý chí vươn lên, ý chí sáng tạo của học trò.
    Quay lại chuyện giáo dục, cho dù em có muốn nọ muốn kia thì cũng chẳng được vì em chỉ là một thằng dân quèn. Em sẽ tìm đường đi du học. Hết!

PS: Định thôi nhưng đọc lại bài của bác em phải nói thêm câu nữa: Theo bác thì em có cần phải bới tung đống rác rưởi lên để chứng minh nó thối, nó bẩn thế nào không?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Quote Được gửi bởi darkvalentine View Post
    Ủa, giấy viết, thuốc súng, la bàn China cũng chế tạo được mà. Nói như pác thì ở châu Phi có nước nào nghiên cứu đạo Khổng đâu mà sao nó vẫn cứ lạc hậu thế ? Mỗi đất nước có một lịch sử phát triển và truyền thống văn hóa riêng của nước đó chứ mà China cũng giống hệt như England hay France thì China không còn là China nữa.
    P/S: Thằng China mà cũng học đòi England tiến lên chủ nghĩa thực dân đế quốc thì VN mình mệt àh
    Thiếu i ốt thì thiếu nó vừa vừa thôi chứ.
    Được sửa bởi Ga mo lúc 11:07 ngày 05-07-2008 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    0
    học wá nặng ko có thời gian để chơi nữa mà

Like
    0
    HE..HE...AI SANG TÂY CŨNG "CÁ TRÊ" Ở NHÀ VẬY...CÓ KÈM THÌ MỚI CẦN MỌI NGƯỜI ĐI TÂY VỀ ĐÓNG GÓP ĐỂ REFORM CHỚ...

-------------- www.supermmorpg.com -----------------

Like
    0
    Phương Tây trình độ dân trí cao hơn nước mình mà nó cao hơn cả lượng và chất nên nó phát triển nhanh và chắc ,con nước mình lượng cho nhiều mà chất bủn xìn

cộng thêm mấy cha doanh nghiệp trong nước với nhà nước tuyển nhân viên chỉ cần cái bằng mà chả có thi tuyển chuyên môn chuyên ngành gì ráo , con ông cháu cha là được vô lãnh đạo ăn trên ngồi trước phe phái tùm lum

Like
    0

Hấp dẫn đây !

Các bạn cũng thông cảm cho nước nhà đi chứ, vì muốn cho nước nhà vững mạnh nên đưa ra nhiều chuơng trình học hơi nặng đó mà. Mà mình bỏ học năm 11 vì lý do này đó. ('_"). Đừng cảm ơn ko có gì

Trang 12 / 23 FirstFirst ... 7910111213141517 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết