Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7
    Like
    0

Làm thế nào để gỡ bỏ hoàn toàn 1 chương trình phần mềm trên máy tính?

Chào các anh chị, em là thành viên mới, đây cũng là diễn đàn đầu tiên em tham gia, mong các anh chị giúp đỡ
    Em vẫn hay lên mạng, và down về 1 số chương trình linh tinh, vì chưa biết nên hay down luôn cả chương trình setup của nó. Nhưng hình như trong lúc down nó đã có vấn đề hay sao, nên bây h em ấn uninstall, mọi file ko mất hẳn, mà vẫn còn dư lại 1 số. Em ko biết làm sao cả, có anh chị nào biết chỉ cho em cách xóa bỏ hoàn toàn những file đấy ko. Em xin cảm ơn

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Ví dụ như hôm qua em dò dò, down photoshop cs3 và thử ************************** như 1 số hướng dẫn, chương trình ko đc cài đặt hoàn toàn mà cứ dang dở và loạn hết cả lên, em muốn gỡ hết ra và tải lại. Nhưng ko biết phải giải quyết thế nào (

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Em cũng cài Vietkey và Unikey, sau đó uninstall, nhưng file bị xóa ko hết, máy em bây h lung tung lộn xộn quá, hiz, mọi người giúp với
    Được sửa bởi caydauden lúc 01:10 ngày 10-05-2008 Reason: Bổ sung bài viết
    Quote Quote

Like
    0
    MỘT SỐ CÁCH:

C1:trong window

Cách đơn giản nhất là sử dụng tính năng gỡ bỏ có sẵn trong Windows. Bạn nhấn Start>Control panel>Add or remove program. Sau đó tìm tên chương trình cần gỡ bỏ trong danh sách hiện ra và nhấn remove. Cách này có tác dụng với hầu hết các chương trình thông thường.

Có những chương trình viết cho các hệ điều hành cũ và không hiện lên trong danh sách gỡ bỏ của Windows, nhưng bạn cũng đừng quá lo, hãy làm như sau: Tìm đến thư mục cài chương trình, tìm file có tên uninstall và chạy nó (file này cũng có thể tên là unwise hay gì đó và thường có biểu tượng là chương trình bị gạch chéo).

Tuy nhiên vẫn có những phần mềm "ngoan cố": Không có file uninstall, bị lỗi hoặc cho gỡ nhưng phải gửi email đến nhà sản xuất (nếu máy không nối mạng thì chịu!) thì xử lý thế nào? Bạn hãy bật Windows ở chế độ Safe mode bằng cách nhấn liên tục phím F8 trong quá trình khởi động máy rồi chọn Safe mode từ menu. Chế độ này sẽ chỉ load những dịch vụ thiết yếu của Windows, giúp bạn dễ dàng thao tác.

Trong Windows, bạn nhấn tổ hợp phím Windows+R rồi gõ regedit để mở Registry Editor. Chọn File>Export>Gõ tên bất kì rồi lưu lại, thao tác này để sao lưu Registry đề phòng sự cố. Tiếp đó bạn nhấn Ctrl+F, trong hộp thoại "find what" bạn gõ tên chương trình cần gỡ bỏ rồi nhấn Enter, thanh sáng sẽ trỏ tới một dòng nào đó, bạn xoá bỏ nó đi rồi nhấn F3.

Cứ làm như vậy cho tới khi máy quét hết toàn bộ registry. Tiếp đó tìm và xoá thư mục lưu trữ chương trình đi, khởi động lại máy.

Chú ý: Cách làm trên can thiệp vào registry nên có thể làm máy bị lỗi. Nếu xảy ra trục trặc thì bạn vào Registry Editor, chọn File>Import>chọn file bạn đã sao lưu lúc trước>Enter để đưa registry về trạng thái ban đầu.

Có những trường hợp đặc biệt chẳng hạn như chương trình Norton system works, các bộ thay đổi giao diện Windows.... Các chương trình này ăn sâu vào hệ thống nên nếu làm theo cách trên sẽ rất nguy hiểm. Bạn cần phần mềm chuyên dụng để gỡ bỏ chúng. Bạn có thể tìm những phần mềm gỡ bỏ này một cách dễ dàng bằng cách vào Google gõ từ khoá "Tool to remove [CT]" với [CT] là tên chương trình cần gỡ bỏ.

C2: bạn tham khảo 1 số chương trình sau:

http://www.download.onboom.com/Bai_viet/Xem/532/1/

http://minhthong.wordpress.com/2007/11/12/55/

Like
    0
    ban nen su dung chuc nang system restore bang cach ban vao start >programs>accessories >sýtem tools>system restore>sau do nhap thoi gian truoc luc cai phan mem moi
    dan bao may ban se tro lai nhu luc chua cai phan mem do

Like
    18
    Quote Được gửi bởi truong90 View Post
    ban nen su dung chuc nang system restore bang cach ban vao start >programs>accessories >sýtem tools>system restore>sau do nhap thoi gian truoc luc cai phan mem moi
    dan bao may ban se tro lai nhu luc chua cai phan mem do
    ko nên dùng chức năng này.đơn giản vd bạn chỉ muốn gỡ bỏ vài chương trình trobg khi xài cái này là gỡ bỏ hết.ko nên.với lại xài cái àny tốn nhiều dung lượng lắm.dân PRO chả ai làm vậy hết

Like
    0
    day chi la gop y thoi ma . dung khong ?

Like
    0
    Bạn dùng phần mềm Revo này nè, mở chuơng trình này lên nó sẽ hiện ra toàn bộ các chuơng trình bạn đã cài, chọn chuơng trình cần gỡ bỏ, Uninstall rồi sau khi gỡ chuơng trình nó sẽ tìm toàn bộ các folder, các key còn sót lại, bạn có thể chọn xóa hay muốn để lại thì tùy.
    Download: http://www.megaupload.com/?d=NL7A4D3U

Like
    0
    Dùng chương trình Your Uninstaller rất hay. Đây là link download:
    http://www.4shared.com/file/62166593...O_v611236.html

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết