Hiển thị kết quả từ 1 đến 2 / 2
    Like
    0

Cần chú ý ! Xuất hiện lỗi màn hình xanh chết chóc khó hiểu.

Xin chào các bạn, tôi có 1 em PC cấu hình như sau:
    Main Intel 945, CPU Dual Core 2.0, DDRAM II 2GB, HDD 250 GB, nguồn 550W từ ngày tôi dùng con máy này đến này đã hơn 1 năm và xuất hiện lỗi như sau:

(Trước hết tôi xin khẳng định rằng tất cả các ổ cứng mà tôi có, nếu chỉ dùng 1 trong các ổ đó để khởi động (chỉ cắm 1 ổ duy nhất) thì máy chạy bình thường, nếu không mất điện thì máy của tôi có thể chạy liên tục cả tháng luôn.)

Máy đang chạy, cắm thêm bất cứ ổ USB từ nhỏ (1GB) đến to (HDD box) hoăc ổ cứng nào khác, kể cả ổ 500GB mà tôi mới mua xong chưa định dạng gì cả thì đều xuất hiện màn hình xanh chết chóc và tất nhiên phải tháo ổ đó ra rồi mới chạy được bình thường.

Tuy nhiên có 1 chút may mắn là tuy vậy nhưng tôi vẫn có thể dùng cùng 1 lúc vài ổ cứng bằng cách sau khi máy đã khởi động xong, tôi cắm tiếp các ổ khác vào (trong khi máy vẫn đang chạy), đợi 1 vài giây sau là máy nhận ổ mới và tôi có thể làm việc trên các ổ đó bình thường. Chỉ có điều mỗi khi muốn khởi động lại thì phải rút các ổ đó ra và bật máy rồi lại cắm vào sau khi nó khởi động xong.

Một lỗi rất khó hiểu và chưa từng gặp với các loại main khác (vì là nhân viên kỹ thuật máy tính nên tôi đã tiếp xúc với hàng ngàn em PC từ 2004 đến nay).

Tôi đang nghĩ vấn đề là ở BIOS của em main này nhưng chưa dám Upgrade nó vì sợ nó die, tôi cũng chưa bao giờ Upgrade BIOS bao giờ vì muốn an toàn.

Mong được học hỏi thêm kinh nghiệm! Cảm ơn bạn đã đọc bài của tôi, rất mong sự góp ý của bạn.
    Quote Quote

Like
    0
    Chính xác là Bios bị lỗi, cách nâng cấp thì bồ cứ search trên mạng nha!

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết