Trang 1 / 13 12346 ... LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 126
    Like
    0

Bỏ học DH! tìm một con đường mới!!!

tôi năm nay đã 22 tuổi! một cái tuổi không còn nhỏ... những năm chập chứng ở tp.HCM, tôi thật sự có những quyết tâm để vào trường đại học... rút cục, ước mơ về ngôi trường đại học cũng đã đến. tôi đậu vào trường ĐH.KhoaHocTuNhien một trường cũng không phải là nhỏ... bao nhiêu vất vả của thời ôn thi, bây giờ cũng đã thành sự thật... gia đình rất vui mừng vì kết quả học được của tôi... -->> nhưng rồi! sống trong môi trường đại học, tôi mới hiểu ra được một điều, không phải môi trường đại học là dành cho tất cả mọi người...Bây giờ, tôi quyết định bỏ đại học, một quyết định khá táo bạo, vì rất nhiều lý do...lý do lớn nhất có thể là sự đam mê web của tôi... tôi muốn làm một cái gì đó về thế giới web, muốn khám phá nó, muốn tạo cho nó một cảnh quan mới...
    tôi không thể đợi thêm 2 năm nữa, để rồi mới bắt đầu bước vào thế giới của nó!!!

đó là những ước mơ, những nguyện vọng của tôi! còn bây giờ, tôi cảm thấy rất buồn, buồn lắm, vì sống trong vòng tay che chở của gia đình đã lâu, khi quyết định là không học đại học nữa, Ba Mẹ giận, nên quuyết định cho tôi một lựa chọn là sẽ phải tự mình giải quyết mọi chi phí để sống trên đất tp này!! lòng tôi cảm thấy buồn thật buồn, nhưng biết soa giờ, đã quyết định chọn con đường đó rồi thì phải chịu thôi!!

bây giờ!!! tìm gì để sống, kiếm tiền ở đâu để có thể học được... học ở nhà thì đối với tôi không thành vấn đề, nhưng rồi có chắc, khi mình ra đi làm, sẽ có công ty nào nhận một thằng nào làm việc mà không có bằng cấp không???

chán thiệt!! không biết tính sao nữa

-------------------------------------------------------------------------------------

mình đã post bài này, nhưng nghĩ rằng các bạn sẽ không đọc được những tâm sự chính của mình... nên mình viết lại ở đây!!!

"chào các ban!!!

những tâm sự của tôi xuất phát từ đáy lòng tôi! tôi biết những bạn khuyên tôi rằng, bỏ học đại học là một điều xai lầm, hay rất nhiều nhiều điều khác nữa, và tôi biết đó cũng là ý tốt của các bạn...một lần nữa, tôi cảm ơn các bạn nhiều lắm...

tôi biết! khi mình quyết định từ bỏ ngôi trường đại học. Gia đình tôi sẽ không chấp nhân, và cũng sẽ có những lời khuyên như các bạn... tôi quyết định như thế, một phần là vì tôi mê web... còn lý do chính của quyết định này, chắc có lẽ xuất phát rất lớn về chị gái tôi... Chị năm nay đã 26 tuổi rồi, chị lo lắng cho những đứa em như tôi đủ mọi thứ, gia đình tôi thì có cả thảy 6 chị em, tôi là em thứ 2... thật sự thì thời gian trước, tôi sống hoàn toàn trong sự trở che của chị, từng đồng, từng đông đều phải ngửa tay xin chị. chị vất vả nhiều quá rồi, tôi không muốn như vậy nữa... tôi nghĩ rằng, mình đã đủ lớn để có thể quyết định cuộc đời mình, còn về chị, chị còn cuộc sống gia đình của chị nữa... chắc tôi nói tới đây, các bạn cũng hiểu một phần những tâm sự của tôi.

tôi nghĩ rằng, tôi đã đủ chính chắn để suy nghĩ những vấn đề quan trọng của cuộc đời mình... chứ không còn nông nổi để ra những quyết định táo bạo như vậy... rất mong các bạn hiểu và hiểu cho những nối buồn của tôi.

cuộc đời con người ta! cũng chỉ chọn vẹn được khoảng 50 năm thôi! mình nghĩ, bây giờ sống làm sao cho thoải mãi, có ích một chút là tốt rồi, còn vòng xoái cuộc đời sẽ đẩy đưa ta trôi rất nhiều hướng, quan trọng là có thể làm được gì hay không...

không biết bạn nào có yêu thích về công nghệ web. nếu như có chung chí hướng, mai mốt nếu có khả năng, chúng ta sẽ làm một cái gì đó, để phuc vụ cho những điều tốt đẹp nhất, chứ không phải phục vụ cho lợi nhuận... nếu chúng ta làm được điều tốt đẹp nhất cho đời, thì chắc mình nghĩ sẽ có rất nhiều niềm vui phải không...

mình rất muốn kết bạn với tất cả các bạn... nếu có thể được,PM cho mình nhé...YM: hc1305

thân chào!!!"
    Được sửa bởi hc1305 lúc 20:08 ngày 20-04-2008
    Quote Quote

Like
    0
    Bác đã quyết định thế thì sao giờ lại ngồi chán :-<

Biết trước là thế này, biết trc là sẽ khó khăn và mình sẽ ko vượt qua đc thì sao vẫn cứ làm vậy :-j

Chịu hẳn.

Like
    0
    Tôi cũng có quyết định như bạn vào 12 năm trước (1996), tôi cũng rời khỏi giảng đường Đại Học Tổng Hợp (227 Nguyễn Văn Cừ) bây giờ là trường Khoa Học Tự Nhiên. Gia đình tôi cũng rất buồn phiền và giận tôi. Tôi cũng như bạn, có những niềm đam mê, mong ước cháy bỏng trong lĩnh vực CNTT và không thể chờ đợi. Đã 12 năm rồi, tôi đã phải tự lực, từ phải đi tiếp thị, đi gác phòng học luyện thi, đi canh giữ phòng máy... để có tiền sống ở đất SG này và thỏa khát vọng của mình. Đến bây giờ tôi mới tạm gọi là có chút thành công và địa vị. Nhưng bên cạnh đó, tôi đã mất rất nhiều thứ, nhiều thứ mà không thể lấy lại được. Nếu được quyết định lại, tôi sẽ không chọn con đường bỏ học đâu. Bạn suy nghĩ lại đi, vẫn còn làm lại được bạn à.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi hc1305 View Post
    tôi năm nay đã 22 tuổi! một cái tuổi không còn nhỏ... những năm chập chứng ở tp.HCM, tôi thật sự có những quyết tâm để vào trường đại học... rút cục, ước mơ về ngôi trường đại học cũng đã đến. tôi đậu vào trường ĐH.KhoaHocTuNhien một trường cũng không phải là nhỏ... bao nhiêu vất vả của thời ôn thi, bây giờ cũng đã thành sự thật... gia đình rất vui mừng vì kết quả học được của tôi... -->> nhưng rồi! sống trong môi trường đại học, tôi mới hiểu ra được một điều, không phải môi trường đại học là dành cho tất cả mọi người...Bây giờ, tôi quyết định bỏ đại học, một quyết định khá táo bạo, vì rất nhiều lý do...lý do lớn nhất có thể là sự đam mê web của tôi... tôi muốn làm một cái gì đó về thế giới web, muốn khám phá nó, muốn tạo cho nó một cảnh quan mới...
    tôi không thể đợi thêm 2 năm nữa, để rồi mới bắt đầu bước vào thế giới của nó!!!

đó là những ước mơ, những nguyện vọng của tôi! còn bây giờ, tôi cảm thấy rất buồn, buồn lắm, vì sống trong vòng tay che chở của gia đình đã lâu, khi quyết định là không học đại học nữa, Ba Mẹ giận, nên quuyết định cho tôi một lựa chọn là sẽ phải tự mình giải quyết mọi chi phí để sống trên đất tp này!! lòng tôi cảm thấy buồn thật buồn, nhưng biết soa giờ, đã quyết định chọn con đường đó rồi thì phải chịu thôi!!

bây giờ!!! tìm gì để sống, kiếm tiền ở đâu để có thể học được... học ở nhà thì đối với tôi không thành vấn đề, nhưng rồi có chắc, khi mình ra đi làm, sẽ có công ty nào nhận một thằng nào làm việc mà không có bằng cấp không???

chán thiệt!! không biết tính sao nữa
    Cố lên bạn à ! Cuộc sống đôi khi cũng có những khó khăn, không có khó khăn thì ko là cuộc sống. Con đường phía trước còn dài mà ...

Uzumaki_Naruto Guest

Thông tin

22 tuổi đối với con trai thì cũng còn nhỏ lắm chưa được gọi là trưởng thành đâu, còn nông nỗi, bồng bột, xốc nổi lắm.
    suy nghĩ kỹ đi, bạn đã đạt được (đậu ĐH) điều mà nhiều thí sinh khác mún mà không được đó.....biết bao nhiêu thí sinh thi vào ĐH KHTN hàng năm, và rớt rất nhiều.
    Sao bạn ko có tính kiên nhẫn? kiên nhẫn và chờ đợi khi có tấm bằng ĐH trong tay rồi đi làm có tiền, rồi lúc đó thực hiện mơ ước của mình (khi có tiền thì lúc đó mình làm gì cũng dễ cả)
    mong bạn suy nghĩ lại
    còn nếu bạn đã trót lỡ bỏ rồi thì mình khuyên bạn hãy cố gắng lên, can đảm bước đi, không có bằng cũng sẽ có thể làm được và xin được việc mà, có thể công việc không hợp với ngành CNTT như: tiếp thị, bán hàng...v.vv...và bất cứ công việc gì bạn kiếm được, bạn tự kiếm tiền có tiền rồi học những gì bạn thích...cố gắng có 1 bằng chuyên môn, rồi đi làm theo chuyên môn của mình và mình thích....
    vân,...vân...có những người đi lên từ 2 bàn tay trắng, không bằng cấp gì cả, nhưng họ tạo dựng được sự nghiệp to lớn, số đó hiếm, nhưng họ đều là những người thông minh khác người, có quyết tâm có nghị lực cực kỳ mạnh mẽ và phi thường, khác người vì không phải ai cũng như vậy và làm được như họ (rất mong bạn là một trong số ít người đó)

Like
    0
    Mình cũng đang học DH và cũng đang tính bỏ DH đây, mình đã tốn 12 năm trời luyện thi vào Dh , vào cái ngành mà mình thích, nhưng lên đây rồi, sự thật lại khiến mình quá thất vọng, với một nền giáo dục đã ...mình ko muốn nói xấu nước mình nhưng thật sự là vậy, mấy năm đầu toàn học những môn đại cương ko ăn nhập gì cả, chỉ làm mất thời gian, cách học thì thụ động, quản lí của nhà trường thì lỏng lẻo, mình nhìn ra mấy trung tâm dạy nghề nước ngoài, nhìn thấy cách giáo dục mà ham, mà ko có tiền để học. Mà ko học Dh thì lấy gì mốt ra mà làm mà ăn, sống ở VN khi đi xin việc phải có bằng DH , còn tài năng thì tính sau. ->thiệt chán. Mình cũng có sở thích web giống anh hc1305 , cũng muốn đi tìm 1 con đường mới, ko biết anh hc1305 ở đâu, có thể gặp mặt để cùng bàn luận dc ko nick yh: anhtu7112006
    Được sửa bởi hacker12345 lúc 20:31 ngày 17-04-2008

Like
    0
    ĐH không phải là con đường duy nhất để dẫn tới thành công
    nhưng có lẽ nó là con đường dễ dàng nhất bạn à

Like
    0
    mình đã tốt nghiệp ĐH KHTN về CNTT ( và cũng học Aptech rồi ) , cũng có những điều bất mãn với giáo dục trong đó nhưng mình vẫn luôn biết ơn và cảm thấy có ích nhiều khi học xong , ở đó vẫn có những người thầy trình độ cao có thể hướng dẫn mình giỏi hơn , biết cách tư duy khoa học hơn và mình nhận thấy ra trường mình hơn hẳn 1 cái đầu so với lúc mới vào . Web về kỹ thuật cũng chỉ là phần mềm thuần túy , dù có 2.0 hay 3.0 gì đi nữa , web rất dễ làm vì thế cạnh tranh rất cao , nếu bạn không xuất sắc và làm tốt phần quan trọng nhất là tính ứng dụng cao thì ăn trái đắng nhất là ở VN . Những mặt bóng bẩy thành công của các đại gia như Google là số ít đấy . Để thành công thì nhiệt tình chưa đủ đâu . Thật sự ĐH lớn ở VN vẫn là nơi đáng tin , đáng học nhất so với các trung tâm nếu bạn biết cách học và học nghiêm túc . Học cả 2 đi rồi bạn sẽ biết chúc bạn vui vẻ & thành công

Like
    20
    mình cũng sắp ra trg, những năm tháng đh tg chừng toàn lý thuyết xuông nhưng nhìn lại cũng thu lượm được nhiều thứ.

Like
    245
    Môi trường đại học cũng là một cái "lò" để luyện người. Mỗi cá nhân muốn thành công trong cuộc sống thì phải luôn phấn đấu vượt qua được những "ngưỡng" rèn luyện nào đó. Dẫu sao trường học vẫn là một lò luyện an toàn hơn rất nhiều nếu phải "luyện" ngoài xã hội. Trừ phi bạn không đủ điều kiện để học đại học hoặc bạn không thể trụ lại được (tức là bạn đầu hàng ở cái lò luyện này) thì mới bắt buộc phải thả mình trôi nổi cho trường đời rèn luyện, và nó cũng sẽ rất vất vả, nguy hiểm hơn nhiều lần so với trường học để đảm bảo cho sự thành công của bạn. Hãy cẩn trọng cân nhắc cho kỹ, nếu chỉ đơn thuần bạn cảm giác thấy môi trường học ko đáng thì chắc chắn bạn đã sai lầm, cái ngưỡng đại học cũng đáng giá khá chính xác bản lĩnh của con người khi đã được trui rèn qua nó đấy

Trang 1 / 13 12346 ... LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết