Trang 2 / 2 FirstFirst 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 16 / 16
    Like
    0
    Cảm ơn QL đã chỉ dạy. Nhưng mình tìm ở Wiki ko có cách sử dụng. QL có thể tìm cho mình ko.
    Bài viết rất chi tiết, thanks...

Like
    0

Like
    86
    Chưa bao giờ backup 1 thứ gì , Quynh Lan mất bao nhiêu phút cho 1 DVD ? Với cấu hình máy thế nào ? Còn subtitle bạn dùng gì để extract ? Vẫn giữ file ".sub" hay convert thẳng ra srt luôn.

Bạn có biết tụi ripper trên Net nó xài gì để ra .mkv include luôn subtitle và .x264 codec luôn ko ?

Tks

Like
    0
    Vì thường để máy chạy đêm QL cũng không để ý thời gian lắm nhưng khoảng 2-3 h cho 1 DVD. Máy AMD X2 4000+, 4GB RAM.

Để lấy subtitle QL dùng MeGUI (Công cụ VobSubber) http://sourceforge.net/projects/megui
    QL thường giữ nguyên .idx+.sub chứ không chuyển thành .srt vì sợ lỗi chính tả và mất định dạng (chữ nghiêng,...) hay vị trí (trên, dưới, phải, trái,...) của các subs.

Theo QL đoán, bà con ripper dùng mp4box(+Yamb) để tạo file .mp4 và mkvmerge để tạo file .mkv (QL cũng dùng 2 cái này). Nhưng trước đó tất nhiên phải có công đoạn rip, encode video, encode audio, extract subs nữa. Mấy phần này thì có nhiều cách, tùy theo "khẩu vị" từng người. Ví dụ, MeGUI là công cụ mạnh, làm được hết các công đoạn trừ ripping. Nhưng QL chỉ dùng nó để lấy subs chứ ít khi dùng để encode bởi vì nhiều lệnh của nó vẫn phải viết trực tiếp => phải biết ngôn ngữ avisynth script. (Trong khi đó Avidemux cho phép làm mọi việc bằng GUI => không cần phải biết ngôn ngữ của nó.)

MeGUI cũng có công cụ one-click encoder của để chuyển toàn bộ chỉ với 1 click chuột. Ngoài ra trên http://forum.doom9.org còn thấy giới thiệu khoảng nửa tá one-click encoders miễn phí khác như AutoMKV, Handbrake,... Hình như đều dùng x.264 codec, đều biết lấy subs. Mấy cái tool này QL cũng chỉ dùng thử 1 lần rồi bỏ, vì one click không phải là "khẩu vị" của QL.

Like
    86
    Tks Quỳnh Lan. Lấy của thiên hạ nhiều rồi nên tính cách đóng góp lại 1 chút.

Like
    0
    mọi người cho hỏi chút, giữa các code nén file thì H 264 là nén mạnh nhất phải ko, với các pm có code này nên đặt thông số như thế nào để nén các file có dung lượng nhỏ mà chất lượng chấp ko giảm mấy vậy? Tiện thể cho hỏi luôn là các file dvd rip rồi nếu conver lai để giảm dung lượng thì chất lượng có giảm nhiều ko và ai biết chỉ dùm tui cách xài vitualdub cái. Cám ơn nhiều

Trang 2 / 2 FirstFirst 12

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết