Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 22
    Like
    0

Lưu trữ video gia đình trong ổ cứng ở dạng nào ???

Trước đây khi làm xong mỗi cuốn băng mình thường cho ra DVD sau đó xóa video gốc đi tránh đầy ổ cứng . Mình muốn lưu những thước phim DVD luôn trong ổ cứng để giữ được lâu hơn ( vì đĩa DVD dùng cũng nhanh hỏng lắm ) lúc nào cần có thể bắn ra đĩa . Các Pro thường lưu trữ ở dạng nào và lúc cần bắn ra đĩa dùng phần mềm nào ? Mình đang dùng Pinnacle Studio Ultimate 12 ...
    Quote Quote

Like
    20
    Lưu các Video ở dạng gốc của nó và lưu trử trong HDD là tốt nhất.

Like
    0
    mình không có loại súng bắn ra đĩa được như bạn mình chỉ export ra MPG thôi.vcd thì MPG1-DVD thì MPG 2 nếu lưu lâu dài thì giả HD loại MPG....trên canopus....

Like
    0
    Cũng chưa hẳn HDD hay DVD lưu trữ lâu hơn mà còn tùy bạn có hay dùng nó không,còn nếu đơn thuần lưu trữ thì theo tôi chép vào DVD loại tốt lưu trữ an toàn hơn,vì đã là HDD thì chắc nó phải nằm trong PC chớ không lẽ đem cất (nếu đem cất thì khỏi bàn),mà nếu nằm trong PC thì quá nhiều nguy cơ cả chủ quan và khách quan có thể làm hỏng file,hơn nữa dòng HDD mới bây giờ thường thì sẽ hỏng hoặc bị sự cố trước thời hạn bảo hành (nhiều nhất là 5 năm),mà khi nó đã có sự cố thì file video bạn cố chép lại chẳng bao giờ hoàn chỉnh cả.Kinh nghiệm xương máu!.

Like
    0
    Nếu là băng mang tính chất lưu niệm thì ngoài bắn ra DVD tôi vẫn lưu giữ nguyên DV tape. Nếu gặp rủi do thì HDD mới dùng 1 ngày đã đi teo rồi ;=)

Like
    0
    Muốn lưu trữ đúng thì tốt nhất : Bacup lên HDD ...nhưng ko phải 1 mà là 2 ổ. Vì HDD dung lượng càng cao thì rủi ro càng nhiều, và ko ai biết trước khi nào nó DIE bất tử đâu.Mà ko cần die, chỉ cần trở chứng chút là coi như đi tông 10-80% dữ liệu rùi ( vì toàn lưu Video nên file lớn, hư tý là coi như hư nguyên file).Mà cái nầy thì chắc cũng phải chịu chi nữa - tầm 2-4 năm ( tốt nhất 3 năm) là nên thay ổ cứng cũ đi bằng ổ mới cho an toàn ( ổ cũ thanh toán cũng đc tý tiền).

Còn ko thì 1 mặt ghi kên HDD cất - 1 mặt ghi ra DVD XỊN lưu trữ.Và cũng như trên, tầm 3 năm nên check lại - tốt nấht lúc đó cũng nên thay HDD đi.Khoảng 5 năm thì DVD dù XỊN cũng ênn copy thêm 1 bản dự phòng ( giờ mà copy ko đc nữa th2i coi như mua nhầm DVD dõm).

Còn lưu trữ gia đình thì...nói thật mình thấy băng từ dạng số vẫn là số 1 (như miniDV).Dĩ nhiên có hư hao nhưng hư dạng băng, hư chỗ nầy thì lướt qua vẫn đọc tiếp đc, mà mấy cuộn băng mình lưu tới giờ hơn 6 năm vẫn còn đọc tốt - chả thấy xuống gì cả. CHứ như HDD hay DVD thì hư cái là coi chừng chịu trận luôn, ko copy lại đc nữa.

Like
    0
    >Vì HDD dung lượng càng cao thì rủi ro càng nhiều,

hoàn toàn thiếu cơ sở, bạn giản thích tại sao?

>tầm 2-4 năm ( tốt nhất 3 năm) là nên thay ổ cứng cũ đi bằng ổ mới cho an toàn

cũng thiếu kinh nghiệm thực tế nốt, nếu như thế thì các doanh nghiệp cty lớn mỗi lần thay hàng nghìn HDD có mà móm nặng.

Like
    0
    Uhm có thể bác Coloa dựa trên các luận hứng khoa học hay gì gì....còn em dựa trên thực tế và cuộc sống bác ah.
    1.Vấn đề nầy thì nhiều người thấy rõ lắm đó bác. Các ổ cứng xưa khoảng 40Gb trở lại hư ít. Còn giờ ổ hư phải nói gặp thường xuyên. Mà đa phần hư ko có nghĩa là die mà đôi khi chỉ bị BAD vài chỗ thôi. Nhiêu đ1o cũng đủ khiến cho vài đoạn video thân yêu ra đi rùi bác ah.
    2.Em nói 3 năm là...dựa trên Kinh tế đấy ah. Ở VN giờ nhiều bác sài cách nầy lắm. Nói thẳng ra là thế nầy. Ổ cứng mua sau cỡ 3 năm bán lại còn có giá - khoảng 1/2 so với giá lúc mua mới và cũng khoảng 1/2 ổ mới hiện tại mà dung lượng cao hơn cỡ gấp đôi => Bán đi bù thêm tầm 1/2 đến hơn tý mua ổ mới => Cái nào lợi cái nào hại bác?????

Cuối cùng. Còn các DB các CTy th2i em thật tình ko biết bác ah. Với lại ko thể lấy tình hình nước ngoài mà n1oi ở VN đc đâu bác.
    Đôi khi cùng là ổ cứng nhưng hàng mua ở nước ngoài đảm bảo 100% hàng tốt loại A. Còn mua ở VN giá luôn cao hơnnhưng hàng loại nào thì chưa ai biết cả? Hên Sui là 9. Có thể A cũng có thể B cũng có thể rebuild đó bác.Cái nầy ko chỉ cho ổ cứng mà cho tùm lum thứ cđang tồn tại ở VN.

Like
    0
    .Vob bạn à cần chép ra dĩa dạng data NHANH GỌN LẸ....Cẩn thận BackUp ra 1 bản khỏi sợ Hư

Like
    20
    Quote Được gửi bởi minhducgamer View Post
    Cuối cùng. Còn các DB các CTy th2i em thật tình ko biết bác ah. Với lại ko thể lấy tình hình nước ngoài mà nói ở VN đc đâu bác.
    Đôi khi cùng là ổ cứng nhưng hàng mua ở nước ngoài đảm bảo 100% hàng tốt loại A. Còn mua ở VN giá luôn cao hơnnhưng hàng loại nào thì chưa ai biết cả? Hên Sui là 9. Có thể A cũng có thể B cũng có thể rebuild đó bác.Cái nầy ko chỉ cho ổ cứng mà cho tùm lum thứ cđang tồn tại ở VN.
    Chính vì thế bác CL mới nói là thiếu cơ sở.

Bạn mua một cái xấu rồi nghỉ rằng đó là cái tốt thế rồi sau khi chạy được 1 năm bị hư bèn đi tới kết luận là HDD tốt chỉ được 1 năm.
    Đó là thiếu cơ sở đấy.

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết