Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 11
    Like
    1

Câu hỏi, cần giúp đỡ Set Jump sai hay HDD hư

Máy em dùng 2 ổ cứng, đang dùng thì bỗng nhiên một hôm dòng chữ "Detecting IDE xuất hiện lúc boot" và treo máy luôn.
    Em cắm lại các dây HDD cho chặt thì khởi động ok nhưng lần này nó chỉ nhận ra 1 ổ cứng (mà ổ này ko phải là ổ cài Win nên báo NDLTR is missing)
    Em kiểm tra lại trong Bios thì nó vẫn nhận ra 2 ổ, nhưng ko hiều sao khi em chạy các chương trình Disk and Partition từ Dos thì nó chỉ nhận ra 1, ngay cả trình set up của Window cũng chỉ thấy 1 cái
    Em đã cắm thử lại nhiều lần nhưng cũng chả ăn thua

Em thấy trong Bios có cấu hình 2 ổ đều là Slave (1 cái Pri và 1 cái Second đều Slave), ban đầu em nghĩ là do 2 ổ ko có ổ Master nên bị như vậy, nhưng xét lại thì 2-3 năm trước đây nó vẫn vậy mà vẫn chạy được nên chắc ko phải do set sai jump (d2u vậy vẫn phải hỏi cho chắc)
    Quote Quote

Like
    245
    Nhiều main củ chuối lắm bác, khi lắp hai ổ mà cắm jamp không đúng nó hay trục trặc một cách bất thường. Cách test tốt nhất bác lần lượt tháo từng ổ một ra thử

Like
    0
    tốt nhất là bạn nên cắm lại jum cho 2 ổ để có phân biệt ổ chủ khách .ở trên mỗi ổ đều ghi cách cám jum đó

Like
    0
    Quote Được gửi bởi vietskynet View Post
    Máy em dùng 2 ổ cứng, đang dùng thì bỗng nhiên một hôm dòng chữ "Detecting IDE xuất hiện lúc boot" và treo máy luôn.
    Em cắm lại các dây HDD cho chặt thì khởi động ok nhưng lần này nó chỉ nhận ra 1 ổ cứng (mà ổ này ko phải là ổ cài Win nên báo NDLTR is missing)
    Em kiểm tra lại trong Bios thì nó vẫn nhận ra 2 ổ, nhưng ko hiều sao khi em chạy các chương trình Disk and Partition từ Dos thì nó chỉ nhận ra 1, ngay cả trình set up của Window cũng chỉ thấy 1 cái
    Em đã cắm thử lại nhiều lần nhưng cũng chả ăn thua

Em thấy trong Bios có cấu hình 2 ổ đều là Slave (1 cái Pri và 1 cái Second đều Slave), ban đầu em nghĩ là do 2 ổ ko có ổ Master nên bị như vậy, nhưng xét lại thì 2-3 năm trước đây nó vẫn vậy mà vẫn chạy được nên chắc ko phải do set sai jump (d2u vậy vẫn phải hỏi cho chắc)
    cắm lại jum là ok mà HDD ko chết đâu

Like
    1
    Hôm qua em định xả CMOS nhưng đui mù rút nhầm 2 chấu chuyển khác, sau đó cắm lại như cũ thì khi khởi động, máy tự nhiên hiện ra màn hình chào đón (có để 1 nhãn hiệu hình như cua main,kêu là nhấn del để setup hoặc nhấn Tab để qua luôn) sau đó mới chuyển qua cái màn hình đen test mà các máy bình thường hay chạy
    Chả biết làm gì mà giờ có cái đó ^^!

Like
    20
    Quote Được gửi bởi vietskynet View Post
    Coi cái hàng đầu này thì biết rồi, Còn nói chuyện set jumper gì. Lúc trước nó chạy tốt thì làm gì có chuyện jumper sai.

Like
    0
    Hi bạn, muốn 02 ổ HDD bạn cùng hiển thị thì bạn nên sét jump Master cho ổ cài hệ điều hành và Slave cho ở chứa dữ liệu.
    Cách sét như sau, nếu bạn dùng cap IDE thì Đầu có 1 jắc cắm bạn cắm vào maind đầu cuối gắn cắm vào ổ master còn đoạn giữa thì gắn vào ổ Slave, cách sét jump đều hướng dẫn trên mỗi HDD bạn xem kỹ nhé chúc bạn thnàh công.

Like
    0
    trường hợp của bạn nên xét lại jam em sao.

Like
    5
    HDD của bạn lỗi file MBR rùi, mấy hôm trc tớ bị "dính" rùi. Bạn xài đĩa Hiren's để phục hổi file MBR lại bạn nhé!

Like
    0
    Bạn chỉ còn cách tháo từng HDD ra mà kiểm tra từng cái một nhé hoặc bạn cắm hai HDD trên hai cáp khác nhau chả cần set jum gì cả. Trường hợp của bạn là cắm hai HDD trên một cáp thì mới cần set jum. mà lỗi này của bạn chắc chắc ko phải do jum của HDD đâu.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết