Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3
    Like
    34

Tiêu hủy / vứt pin điện thoại di động sao cho đúng cách?

Bài này có thể có chút nhầm nhọt nhưng thấy chuyên mục cho phép hỏi về thiết bị điện tử nên xin phép mod cho đặt tạm ở đây.

Tình hình là lúc này có hàng chục pin điện thoại bị chết không sử dụng được, định mang bỏ sọt rác nhưng một hôm dọn dẹp nhà cửa thì phát hiện ra một sách mỏng hướng dẫn sử dụng điện thoại di động khuyến cáo là không được vứt bỏ pin theo cách thông thường vì sẽ gây ô nhiễm, độc hại cho môi trường.

Thế là lên mạng tìm kiếm khắp nơi để xem cách nào xử lý pin điện thoại di động quá đát này đúng cách để không gây nguy hại cho môi trường. Thậm chí lên trang web của Bộ Tài nguyên & Môi trường lục lọi mà không có, gửi email đợi cả tuần không ai trả lời. Phải chăng những chuyện như vậy là nhỏ nhặt, cỏn con chẳng ai quan tâm. Giờ thì mấy cục pin kia cũng còn nguyên đó, đang lo là có ngày nó nổ cho thì... banh xác.

Có bạn nào làm bên môi trường không? Tư vấn giúp mình cách xử lý đi. Mình không muốn đi đổ rác theo cách thông thường, vì như vậy là góp phần đầu độc môi trường.

À, các bạn tư vấn thì nên hướng dẫn theo đúng cách mà bên môi trường khuyên thực hiện nhé. Nếu ở Việt Nam không có thì theo cách của nước ngoài cũng được. Xin miễn tư vấn theo suy nghĩ tự chế của bản thân kiểu như: đem chôn, đem đốt hoặc đổ axit nhé, những cách ấy thì mình không mất công lên đây để hỏi.

Xin cám ơn các bạn đã tham gia tư vấn.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Thế ra không bác nào biết chuyện này à? Thế thì cái diễn đàn này không phải là diễn đàn tốt về kỹ thuật rồi. Chả trách, có một thằng bạn nhỏ hơn chục tuổi ghé vào và bảo rằng đây là diễn đàn về chính trị.
    Được sửa bởi superthin lúc 15:11 ngày 23-10-2008 Reason: Bổ sung bài viết
    "bất khả tri"

Like
    0
    Mình cũng đi tìm cái nài, hình như VN mình ko quan tâm lắm, cũng ko có Luật nào về môi trường quy định cái nài...~.~
    Thực ra ở nước ngoài, các công ty sản xuất pin thường có chính sách thu hồi và tiêu hủy từng loại pin theo cách khác nhau tùy vào hóa chất làm ra loại pin ấy. Nhưng cũng chỉ tùy nước, ngay ở Mỹ cũng mỗi bang một luật khác nhau.
    Pin sản xuất đạt một số tiêu chuẩn nào đó thì có thể tiêu hủy với rác thông thường, nhưng mà ko chắc pin ở VN có đạt hay ko nữa! :-ss

Khi tất cả còn mơ hồ, mình gợi ý 1 số việc sau:
    - Chỉ huy khi pin đã rút sạc
    - Dùng băng dính điện bịt đầu tiếp xúc của pin vào, vì pin vẫn chứa điện, đây là một cách để cách điện.
    - Không tiêu hủy ở nơi gần lửa
    - Không tiêu hủy nhiều pin ở gần nhau

P.S: Tiêu hủy sơm sớm đi, nó nổ cho thì nguy!>"< Bùm một phát, đen sì luôn!)

Like
    283
    Cách tiêu hủy thì không biết, nhưng siêu thị Big C hay có cái thùng rác để dành cho pin xài rồi, tui hay đồn pin lại rồi đem tới đó bỏ vào, không biết mình có dư hơi quá không nữa. Dạo này tui cũng hạn chế xài pin rồi, vd như thay chuột không dây bằng chuột có dây, chưa tới mức thay điện thoại di động bằng điện thoại bàn thôi )

ặc, thớt này từ 2k8 bị đào mồ à?

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết