Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 26
    Like
    0

Giận dữ ! Câu chuyện muôn thuở về Virus USB "Autorun.inf" !!!!!!!!!!

Chào các bạn trước hết mình xin tự giới thiệu – Tên mình là Giang – 21 tuổi,

Hiện mình đang làm ở một cty tư vấn tài chính (Mình học sớm 1 năm)

Với số lượng dữ liệu lớn trong máy laptop, mình đã buộc lòng thử qua với các phần mềm diệt Virut như NOD32, McAfee, AVG,Zone Alarm (nhưng phần mềm được lăng xê là diệt Autorun.inf rất tốt)… và hiện giờ mình đang sài Bitdefender 2008 và Bkav bản BkavPro cập nhật tay 3 ngày 1 lần.

Thú thực mình đã cài lại máy tính ko dưới 8 lần chỉ vì virut Autorun nên mình rất ngại sài USB của bạn.

Mình đã tham khảo qua cả những cách diệt "Autorun.inf" bằng tay, là tắt System restore, bỏ dấu tick ở 2 dòng dưới dòng Show hidden files, (tên là Hide extensions j j đó (trong mục Folder Options) và chọn bỏ tick luôn ở Show hidden files.

Tạo ra con Autorun.inf giả bằng cách “save as” một cái notepart dưới tên như vậy và để dưới dạng Read-only, Hidden và Archive.

Mọi việc rất yên bình cho đến một ngày đẹp trời như hôm nay, mình buộc phải lấy dữ liệu từ cái USB của mình (đã format rất kỹ dạng FAT và cài autorun giả) từ đứa bạn cùng phòng.

Trước khi mở USB mình đã quét virut kĩ và giữ SHIFT để chặn autoplay. “No threats found !”. Và mình mở USB ra (trong lòng vẫn lo).
    Và quả thực lo ko là thừa, cái con autorun.inf 0kb mình tạo ra đã không còn nữa, thay vào đó là chữ 1kb to oành.

Thật là chó má, cái con "Autorun.inf" là một file khởi động nên thường không bị liệt vào danh sách Virut, muốn giết chết cái thằng nghĩ ra nó quá.

Bây giờ thì tôi tập xác định là phải cài lại máy rồi, CPU usage đã bắt đầu nhảy điên lên (hết 100% rùi lại 97%...), Tôi cố gắng lên diễn đàn Post bài viết này trong tình cảnh, chuột nháy loạn xạ, màn hình lúc này rất đẹp mắt (>_<).

Firefox đã dis một lần khiến tối bực mình và đánh lại bài này vào word 2007 rùi post lên web.

Và chào các bạn mình đi cài lại máy đây, có cao nhân nào giúp mình vụ Diệt con “autorun.inf” với và nhớ rằng đừng chỉ cho mình một trong những cách trên, mình đã thử hết rồi.

Cảm ơn rất nhiều sự giúp đỡ từ phía các bạn - Một phần mềm hữu hiệu diệt con "Autorun.inf" 1Kb trong USB và hoặc một cách j đó ….. Hẹn gặp lại sau khi mình cài lại máy ! Thân !
    Quote Quote

Like
    0
    Mọi việc rất yên bình cho đến một ngày đẹp trời như hôm nay, mình buộc phải lấy dữ liệu từ cái USB của mình (đã format rất kỹ dạng FAT và cài autorun giả) từ đứa bạn cùng phòng.
    Bác làm sai rồi nên USB mới bị nhiễm virus . Phải định dạng NTFS , tạo ra 1 file autorun.inf , rồi set permission cho nó . Chứ bác dùng FAT thì đâu có chức năng bảo mật đâu . Để tránh những virus đó bác nên xài Kaspersky và Fast Helper của FireLion(Free) .Và mở USB thì nên cẩn thẩn , ko nên kích chuột trái vào mà nên mở windows explorer , usb - explore .

Like
    0
    BKAV mà trò trống gì với con này Hiện nay ở VN Kaspersky còn rẽ hơn, tội gì hông xài ^^

Like
    0
    Cách đề phòng virus autorun trực quan nhất đó là tạo cho cái USB 1 file autorun, gán cho USB 1 cái icon khác với cái icon mặc định (icon thế nào cũng được, càng nổi bật càng tốt). Khi bị nhiễm virus autorun thì do file autorun của mình đã bị thay thế bởi file autorun của virus nên icon của USB sẽ lại chuyển về mặc định (giống cái icon của HDD), nên nhìn icon trong Windows Explorer là cũng biết có bị nhiễm virus hay chưa.
    -Cho file autorun của mình send to USB đè lên autorun của virus. (nhớ là send to cho nó an toàn, nhiều bác lại double click vào để paste thì hỏng)
    -Quét bằng Bitdefender hoặc KAV, NAV, Nod32... (cập nhật thì chỉ cần 1 tuần 1 lần là được). Thế là bắt được em nó.
    -Safely remove, rút USB ra.
    -Cắm lại dùng như bình thường.
    Nhưng nói chung là vẫn không nên double click.

Like
    0
    Sai bét, kể cả đã gán file autorun của mình nhưng virus nó cũng có cách làm ngược lại để xóa cái cùa mình ghi đè cái của nó chứ.
    Cách diệt thì ko thể có được, mà là tự chính bạn phải đề phòng một khi đã biết nó sẽ lây nhiễm qua con đường nào (nghe giống như đề phòng HIV / AIDS nhỉ ).
    Mình chỉ bạn 1 cách đơn giản mà hiệu quả.
    - Tắt autorun của ổ CD, USB đi (Vào Run -> gpedit.msc -> Admin Templates -> System Chọn TurnOff Autoplay ở khung bên phải).
    - Không bao giờ nháy đúp vào USB mà phải dùng Explorer --> Cái này phải luôn ghi nhớ trong đầu cho đến khi tạo thành thói quen ở bàn tay

Like
    0
    Quote Được gửi bởi Mr.SeYeu View Post
    Sai bét, kể cả đã gán file autorun của mình nhưng virus nó cũng có cách làm ngược lại để xóa cái cùa mình ghi đè cái của nó chứ.
    Cách diệt thì ko thể có được, mà là tự chính bạn phải đề phòng một khi đã biết nó sẽ lây nhiễm qua con đường nào (nghe giống như đề phòng HIV / AIDS nhỉ ).
    Mình chỉ bạn 1 cách đơn giản mà hiệu quả.
    - Tắt autorun của ổ CD, USB đi (Vào Run -> gpedit.msc -> Admin Templates -> System Chọn TurnOff Autoplay ở khung bên phải).
    - Không bao giờ nháy đúp vào USB mà phải dùng Explorer --> Cái này phải luôn ghi nhớ trong đầu cho đến khi tạo thành thói quen ở bàn tay
    hihihihi chuột phải mà Explorer cũng chết bác à
    chỉ có cách là chặn autorun như trên,nháy vô address bar sang luôn ổ USB.
    còn nhiều cách nữa nhưng thôi mệt quá

Like
    5
    Xài Kaspersky là tốt nhất đấy, yên tâm hơn khi bị virus ăn ké theo autorun.inf Nhưng theo mình nghĩ thì đâu đến nỗi phải format lại máy, die các chuơng trình khác như bạn nói, không biết có quá không, hay là còn một con virus khác đang hoành hành trong máy bạn đó ? Kiểm tra lại coi sao !

Mình không thích BKAV cho lắm. Hồi rồi, dùng BKAV diệt virus trong máy, la là không có con nào. Tưởng bở, dùng kaspersky online diệt thì ......... !! hàng tá

Like
    0
    Gõ lệnh C:\, D:\.... là an toàn nhất, ko thì winrar mà phang

Like
    8
    Quote Được gửi bởi lee_huynh306 View Post
    Gõ lệnh C:\, D:\.... là an toàn nhất, ko thì winrar mà phang
    Cái này thì quá chuẩn rồi.
    Lúc cắm USB thì đừng ấn trực tiếp vào USB mà ấn Winkey + E rồi vào bằng cây thư mục bên trái ấy. Xóa hết autorun với mấy file linh tinh đi.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi duongtien View Post
    Cái này thì quá chuẩn rồi.
    Lúc cắm USB thì đừng ấn trực tiếp vào USB mà ấn Winkey + E rồi vào bằng cây thư mục bên trái ấy. Xóa hết autorun với mấy file linh tinh đi.
    Đúng vậy. Chỉ đơn giản là biết tên ổ đĩa USB, bạn vào Start > Run gõ [tên ổ đĩa ]: là xong.
    Hoặc phím tắt [Windows Key]+E để mở cửa sổ Explorer, nhấn trái chuột một lần vào ổ đĩa USB bên trái (cây thư mục)
    => Tuyệt đối không bị dính virus (Hic, cái này "biết rồi khổ lắm nói mãi")

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết