Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8
    Like
    0

Máy Laptop không nhận ổ DVD

Chào các anh em. Cho mình hỏi một tí.
    Mình có con laptop mà thỉnh thoảng lại không nhận ổ DVD. Mình đưa đến bảo hành thì họ nói là lỗi Win, cần cài lại, mình sợ mất dữ liệu nên ôm về (mà khi mình đưa máy đến thì nó lại nhận ổ rồi, nên chẳng biết mô tả lỗi như thế nào nữa).
    Cài lại Win thì nó nhận ổ được lâu hơn thật, nhưng vài hôm sau lại không nhận nữa, có khi nó không nhận 3, 4 ngày, kể cả CMOS cũng không nhận.
    Vậy, máy mình bị gì?
    Xử lý như thế nào?

Máy ACER ASPIRE 4520.
    Quote Quote

Like
    0
    bạn check lại rác cắm nhé , em cũng bị một lần nhưng của em là HDD chứ ko Phải Ổ DVD
    chúc bác thành công

Like
    0
    cài driver chipset cho máy, khi đó nó sẽ tưh nhận. nếu cài rồi thì remove đi và cài lại. goodluck

Like
    0
    Quote Được gửi bởi garungh5n1 View Post
    cài driver chipset cho máy, khi đó nó sẽ tưh nhận. nếu cài rồi thì remove đi và cài lại. goodluck
    Mình ban đầu cũng nghĩ là do Driver nhưng khi chưa vào Win, có khi mình muốn cài lại Win nhưng nó có nhận ổ DVD ở CMOS đâu mà cài.

Có khi đang copy cái gì đó vào máy, hoặc đang làm gì đó liên quan đến ổ CD/DVD, đang đọc/copy thì dừng lại, máy báo là không có thiết bị hay đường dẫn để copy nên không copy được, khi đó đèn ổ sáng liên tục, ấn vào nút Eject thì không đẩy đĩa ra. Nếu tắt máy để khởi động lại thì máy không nhận ổ nữa (đèn ổ không sáng khi test thiết bị, kể cả ấn F12 để lựa chọn ổ khởi động cũng không có ổ DVD trong danh sách nữa). Nếu tắt máy luôn, để mấy tiếng đồng hồ sau thì nó lại nhận lại ổ.

Ngoài ra còn có một vấn đề mình muốn hỏi nữa là khi mình ấn nút kích hoạt Bluetooth thì máy báo là không có phần cứng, thế là thế nào?

Like
    0
    Có lẽ bạn nên mang máy tới trung tâm tin học hoặc bệnh viện máy tính để đc chăm sóc vì nghe mô tả thế này khó xác định rõ bệnh

Like
    0
    đúng thế, mang tới bảo hành bắt nó test kỹ lại, chứ để tình trạng như thế thì sao mà xài dc chứ!!

Like
    0
    may tinh cua minh bi roi mot lan. Sau do thi khong nhan o DVD nua.Co ban nao biet ly do vi sao khong? Mach cho minh voi. Minh xin cam on nhieu nhieu!!!!

Like
    0
    Minh cung bi truong hop nhu the va minh da giai quyet no dc nhu sau ( chi danh cho nhung truong hop o CD/DVD van con tinh hieu chay ma may ko nhan dc nha. Truong hop con lai thi nen dem may di bao tri nha):
    Moi may laptop khi mua deu co dia Driver kem theo
    Bo dia di kem vao o CD/DVD
    Ban chinh CMOD lai cho may khoi dong o che do o dia CD/DVD
    Restart lai may cho may chay recovery de recover lai nhung driver bi mat do virus
    Cho may recover lai driver den khi may hoi lua chon cach cai lai window tren o dia
    Luc do ban nhan cancel va rut dia driver ra
    Chinh lai CMOD khoi dong lai bang HDD
    Luc do may se tu nhan duoc o CD/DVD
    DONE
    Minh chi chi theo kinh nghiem cua minh thoi nha
    Con co cach nao nua thi xin cac member dien dang post len nua de cac member khac chia se them nha

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết