Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13
    Like
    0

Thông tin Trắc nghiệm linux ( vui vẻ 1 tí)

Có vài câu trắc nghiệm cho mấy bác kiểm tra kiến thức chơi, ai có hứng thú thì tham gia nhé!
    1. Để liệt kê đầy đủ thông tin của các file có trong thư mục hiện hành theo ta dùng lệnh ls với tham số
    a. –a x b. –l c. –x d. –n

2. Để liệt kê các file ẩn trong thư mục hiện hành theo ta dùng lệnh ls với tham số
    a. –b b. –a c. –l d. –n

3. Để xem nội dung một tập tin văn bản trong Linux ta có thể dùng lệnh nào sau đây
    a. cat x b. less c. more d. cả 3 lệnh trên

4. Để đọc nội dung một đĩa CD trong Linux ta phải làm thế nào ?
    a. Phải mount trước b. eject cdrom c. cd /mnt/cdrom d. Không đọc được CD rom

5. Tập tin nào chứa các mount point mặc định khi hệ thống boot lên:
    a. /etc/mtab b. /etc/mount.conf x c. /etc/fstab d. /etc/modules.conf

6. Tập tin sau đây có thuộc tính như thế nào : -rwx--x--x hello.sh
    a. 077 b. 644 c. 755 d. 711

7. Để thiết lập thuộc tính cho một tập tin hello.sh với các yêu cầu sau:
    - Chủ sở hữu được quyền đọc ghi, nhóm được đọc, thực thi, other chỉ đọc thì ta làm lệnh nào dưới đây.
    a. chmod 665 b. chmod 654 c. chmod 653 d. chmod 754

8. Tập tin có dấu chấm “.” Phía trước có đặc tính gì đặc biệt:
    Ví dụ: .hello.txt
    a. Tập tin ẩn b. Thực thi c. Không thấy được với lệnh ls

9. Sau khi đánh lệnh useradd sinhvien. Hỏi user có account là sinhvien có thể login vào hệ thống được chưa ?
    a. Được b. Không

10. Tập tin /etc/passwd chứa thông tin gì của users hệ thống
    a. Chứa profile của người dùng b. Chứa uid,gid, home directory, shell
    c. Chứa password của người dùng d. Chứa tập shadow của người dùng

11. Tập tin /etc/shadow chứa thông tin gì của users hệ thống
    c. Chứa password của người dùng d. Chứa login name

12. Trong hệ thống Linux user nào có quyền cao nhất
    a. User administrator b. User root c. User admin d. User có UID=0

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    còn nhiều câu nữa, có ai yêu cầu thì mình post tiếp.
    Quote Quote

Like
    0
    Người dùng Linux (hay dùng máy tính nói chung) không cần học thuộc lòng để làm việc trên command line.

Đôi lúc mình cũng thích làm trắc nghiệm, nhưng bài trắc nghiệm này không ổn :/ nó khuyến khích mọi người học thuộc lòng nhiều hơn. Làm mình nhớ lại thời gian phải học DOS.

Hầu hết các câu hỏi trên đều trả lời được bằng man page, phần còn lại là Google.

Quote Được gửi bởi trongduc_vt04 View Post
    1. Để liệt kê đầy đủ thông tin của các file có trong thư mục hiện hành theo ta dùng lệnh ls với tham số
    a. –a x b. –l c. –x d. –n

man ls
    "Đầy đủ thông tin" khá mơ hồ, đôi khi mình chỉ cần 'ls' là đủ, đôi khi cần biết một vài thuộc tính đặc biệt như symlink, permission. Ít khi mình cần biết mọi thứ.

2. Để liệt kê các file ẩn trong thư mục hiện hành theo ta dùng lệnh ls với tham số
    a. –b b. –a c. –l d. –n

man ls

3. Để xem nội dung một tập tin văn bản trong Linux ta có thể dùng lệnh nào sau đây
    a. cat x b. less c. more d. cả 3 lệnh trên

man cat less more

Chưa tính hết các trường hợp, có thể đọc 1 CD/DVD trong Linux theo nhiều cách khác.

man mtab mount fstab
    - Không phải hệ thống Linux nào cũng có mount.conf hoặc modules.conf.
    - Ngay cả khi có /etc/fstab cũng không có gì đảm bảo các phân vùng sẽ được mount.

6. Tập tin sau đây có thuộc tính như thế nào : -rwx--x--x hello.sh
    a. 077 b. 644 c. 755 d. 711

man chmod

7. Để thiết lập thuộc tính cho một tập tin hello.sh với các yêu cầu sau:
    - Chủ sở hữu được quyền đọc ghi, nhóm được đọc, thực thi, other chỉ đọc thì ta làm lệnh nào dưới đây.
    a. chmod 665 b. chmod 654 c. chmod 653 d. chmod 754

man chmod

8. Tập tin có dấu chấm “.” Phía trước có đặc tính gì đặc biệt:
    Ví dụ: .hello.txt
    a. Tập tin ẩn b. Thực thi c. Không thấy được với lệnh ls

Google: "linux" "dot" "file"

9. Sau khi đánh lệnh useradd sinhvien. Hỏi user có account là sinhvien có thể login vào hệ thống được chưa ?
    a. Được b. Không

man useradd. Option '--password'.

10. Tập tin /etc/passwd chứa thông tin gì của users hệ thống
    c. Chứa password của người dùng d. Chứa tập shadow của người dùng

man passwd

11. Tập tin /etc/shadow chứa thông tin gì của users hệ thống
    c. Chứa password của người dùng d. Chứa login name

man shadown

12. Trong hệ thống Linux user nào có quyền cao nhất
    a. User administrator b. User root c. User admin d. User có UID=0

Google: "linux" "root" "user"
    (Có thể phải đọc vài tài liệu trong đó mới tìm ra câu trả lời) .

Like
    0
    mấy hôm nay bận quá không vào diễn đàn được, bạn fnf chắc có lẽ đã rành lắm về linux rồi. Mình nghĩ trắc nghiệm thế này ko phải hướng mọi người theo cách học thuộc lòng, với mọi người mới bắt đầu thì mình nghĩ là có ích. Trong 1 lệnh của linux bạn có thể nhờ man giúp, nhưng thay vì vào man bạn sẽ có câu trả lời chính xác trong đó thì ở đây cái não bạn sẽ phải hoạt động một chút để tìm ra câu trả lời cho mình. 1 cách thụ động với 1 cái chủ động bạn nghĩ cái nào sẽ nhớ lâu hơn? Khi dùng 1 hệ điều hành, nhất là với cách dùng lệnh của linux thì bạn làm lâu rồi nhớ, dùng nhiều rồi thành thạo nó bạn sẽ có thao tác nhanh hơn, cái đó có phải là học thuộc lòng không?

Like
    0
    mấy hôm nay bận quá không vào diễn đàn được, bạn fnf chắc có lẽ đã rành lắm về linux rồi. Mình nghĩ trắc nghiệm thế này ko phải hướng mọi người theo cách học thuộc lòng, với mọi người mới bắt đầu thì mình nghĩ là có ích. Trong 1 lệnh của linux bạn có thể nhờ man giúp, nhưng thay vì vào man bạn sẽ có câu trả lời chính xác trong đó thì ở đây cái não bạn sẽ phải hoạt động một chút để tìm ra câu trả lời cho mình. 1 cách thụ động với 1 cái chủ động bạn nghĩ cái nào sẽ nhớ lâu hơn? Khi dùng 1 hệ điều hành, nhất là với cách dùng lệnh của linux thì bạn làm lâu rồi nhớ, dùng nhiều rồi thành thạo nó bạn sẽ có thao tác nhanh hơn, cái đó có phải là học thuộc lòng không?
    Give a man a fish and you feed him for a day. Teach a man to fish and you feed him for a lifetime.
    Câu nói nổi tiếng này luôn đúng, để cải thiện bài trắc nghiệm. Câu hỏi nên tập trung vào cách tìm ra câu trả lời và nơi có thể tìm thấy câu trả lời. Bản thân câu trả lời không quan trọng, hoặc chỉ được tính khi người làm đưa ra được nguồn tham chiếu.

Về cá nhân thì mình nghĩ hầu hết các bài test về tin học, cũng như các cuộc thi tin học "quốc tế" hiện nay đều vô tác dụng. Hầu hết đều đưa ra các câu hỏi+đáp án và hi vọng người làm bài nhớ được các chi tiết đã học vài tháng, thậm chí cả năm trước. Đó là cách học và thi thụ động.

Mình hiếm khi phải học thuộc lòng một điều gì đó: khi xem lại một vấn đề mới học, nếu mình cảm thấy khó khăn khi nhớ lại thì mình biết là mình chưa hiểu bản chất của nó, và chưa liên kết được kiến thức vừa học với các kiến thức cũ. Có bao nhiêu người nhớ được tất cả những gì đã học: không ai cả, và cũng không cần thiết.

Thay vì vậy, mình học kĩ năng tìm kiếm câu trả lời trên máy tính cho mọi vấn đề. Cụ thể quá trình sử dụng một chương trình mới (sắp xếp theo thứ tự mình sẽ làm nếu không thành công) là:
    • <command-name> --help
    • man <command-name>
    • Google: "<command-name>" "<error-message>" hoặc "<command-name>" "how to" "do something"
    • Documentation của chương trình đó và FAQ trên trang chủ.
    • IRC của chương trình hoặc ##linux/#ubuntu
    • Forum của chương trình.
    • Mailing list của chương trình.
    • Đọc tất cả các tài liệu cần thiết để bổ sung kiến thức về chương trình. Ví dụ như muốn biết về mount thì phải biết về cây thư mục của *NIX, về các định dạng file hệ thống phổ biến, và các option của từng file hệ thống trên mount...

Cụ thể là mình không chắc lắm về vài câu hỏi của bạn man page và Google 1 phút là ra, mình không phải nhớ gì cả.

Cũng muốn lưu ý thêm là các bước ở trên áp dụng được với mọi người dùng máy tính, trừ bước cuối cùng có thể một số người không theo được. Lập trình viên viết Help để mọi người dùng đọc, đúng không ?.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi fnf View Post

Chưa tính hết các trường hợp, có thể đọc 1 CD/DVD trong Linux theo nhiều cách khác.

man mtab mount fstab
    - Không phải hệ thống Linux nào cũng có mount.conf hoặc modules.conf.
    - Ngay cả khi có /etc/fstab cũng không có gì đảm bảo các phân vùng sẽ được mount.
    Google.
    Những câu trắc nghiệm mình đưa ra là nhằm có được những câu trả lời giống như bạn 2 câu của bạn, chứ ko có mục đích cho mọi người học thuộc lòng. Mọi người cùng tìm hiểu kĩ và phân tích nó cụ thể ra thì sẽ giúp cho những người mới học linux như mình hiểu rõ vấn đề hơn.
    Những ý bạn nói về cách học của bạn mình thấy đều đúng cả, không chỉ có ích cho học tin mà học cái gì cũng vậy. Không phải là nhớ hết mọi thứ mà cần phải biết tìm cái mình đang cần đó ở cuốn sách nào,hoặc lên google.
    Về cá nhân thì mình nghĩ hầu hết các bài test về tin học, cũng như các cuộc thi tin học "quốc tế" hiện nay đều vô tác dụng. Hầu hết đều đưa ra các câu hỏi+đáp án và hi vọng người làm bài nhớ được các chi tiết đã học vài tháng, thậm chí cả năm trước. Đó là cách học và thi thụ động.
    Mình nghĩ bạn nên xem lại cách nghĩ của bạn về vấn đề thi cử. Nó không phải là 1 cách học, nên nó ko phải thụ động như bạn nói. khi đi học hay đi làm bạn có tránh được trường hợp phải tham gia những bài test đó không?. Nó không vô tác dụng như bạn nói đâu. Tham gia những kì thi như thế bạn sẽ có khả năng vượt qua những áp lực công việc sau này, và kiến thức của bạn qua mỗi kì thi như thế sẽ tăng lên đáng kể. kiến thức mình nói ở đây khác với cái học thuộc lòng như bạn hiểu nhé, kiến thức nó tồn tại lâu trong bộ não bạn còn trí nhớ nó sẽ quên đi sau 1 thời gian. Không có kiến thức đồng nghĩa với việc bạn thua kém người khác, còn ko nhớ cái gì đó thì có thể hỏi ai đó.
    P/S: Bổ sung thêm, mấy câu hỏi này lấy của khoa CNTT trường ĐH GTVT TP HCM.còn nhiều câu nữa nếu mọi người đồng ý thì mình post thêm lên, còn không có người tham gia thì mình sẽ ngừng việc này lại.
    cảm ơn bạn fnf đã góp ý và cho nhiều ý kiến hay.

Like
    0
    đuối, linux đã hơi lạ lẫm với mọi người, giờ bác nhét mấy câu lệnh terminal vào, ai chịu đời cho thấu!

Like
    0
    1, 2: ko nhớ chính xác, cứ ls -a -l --> ra tất.
    3. a (có thể dùng thêm |less hoặc |more đi kèm )
    4. a
    5. c
    6. d
    7. b
    8. a
    9. b
    10. b (có thể gồm cả c nếu shadow ko dc sử dụng)
    11. c ( đã dc mã hoá)
    12. d (root là user có UID = 0, tạo user mới có UID bắt đầu từ 500+)
    ==> Hết rồi, lâu lâu ko sờ vào Linux, gặp bài test nhớ đến đâu làm đến đấy !

Like
    0
    Mình nghĩ bạn nên xem lại cách nghĩ của bạn về vấn đề thi cử. Nó không phải là 1 cách học, nên nó ko phải thụ động như bạn nói. khi đi học hay đi làm bạn có tránh được trường hợp phải tham gia những bài test đó không?. Nó không vô tác dụng như bạn nói đâu.
    Môi trường các kì thi kiểu đó dựng lên hoàn toàn khác với thực tế:
    • Trên thực tế bạn có vài giờ đến vài ngày để giải quyết vấn đề một cách tối ưu nhất. Trong kì thi bạn thường có nhiều nhất là 30 phút để làm một câu hỏi. Kết quả: hãy loại ý nghĩ có thẻ tối ưu hóa chương trình về tốc độ, độ ổn định, chuẩn so với yêu cầu của ngôn ngữ... ngược lại, chỉ hi vọng làm bài cho xong trước khi hết giờ cũng là một vấn đề. Nếu bạn nhớ được giải pháp tối ưu, bạn làm xong đúng giờ, được điểm cao, vì thế mọi người đều có gắng nhớ càng nhiều thứ khi thi càng tốt.
    • Trên thực tế bạn có 100% access đến mọi tài liệu, hướng dẫn mới nhất từ Internet: Nếu có gì đó không chắc hoặc thứ gì đó mới thay đổi, bạn dễ dàng tìm ra câu trả lời. Trong khi thi bạn không được tra cứu bất kì thứ gì. Vì thế bạn phải cố gắng nhớ càng nhiều càng tốt.
    • Trên thực tế bạn dành tới một nửa thời gian để lên kế hoạch viết chương trình sao cho hiệu quả, tương thích tốt, đa năng và dùng được lâu dài nhất. Trong kì thi vì thiếu thời gian, bạn dành 1 phút để đọc câu hỏi và 29 phút còn lại để viết chương trình ngay lập tức, việc sửa hết lỗi và cải thiện chương trình hiếm khi xảy ra.

Giải pháp?: đặt ra các câu hỏi mà người làm không thể chỉ tra cứu trên Internet là ra. Ví dụ như đặt các câu hỏi về thiết kế chương trình và tính điểm theo mức độ hiệu quả (cơ sở dữ liệu, thiết kế Web hoặc các chương trình nói chung). Số lượng giải pháp và sự khác biệt giữa các giải pháp có thể khá lớn, vì thế tính điểm sẽ không khó (câu hỏi có thể tập trung vào việc thiết kế thiên về tốc độ/độ ổn định/tương tác với các chương trình khác/tương thích với các phiên bản sau/dễ sử dụng/dễ cấu hình bằng tay/dễ tự động hóa...).

Vì thế nó vô tác dụng .

Tham gia những kì thi như thế bạn sẽ có khả năng vượt qua những áp lực công việc sau này, và kiến thức của bạn qua mỗi kì thi như thế sẽ tăng lên đáng kể. kiến thức mình nói ở đây khác với cái học thuộc lòng như bạn hiểu nhé, kiến thức nó tồn tại lâu trong bộ não bạn còn trí nhớ nó sẽ quên đi sau 1 thời gian. Không có kiến thức đồng nghĩa với việc bạn thua kém người khác, còn ko nhớ cái gì đó thì có thể hỏi ai đó.
    Nếu bạn đang nói về mô hình bài thi mình mới đề nghị thì mình đồng ý trong 30 phút ngắn ngủi rất có thể ai đó, ở một câu hỏi nào đó, có thể nghĩ ra được một giải pháp mới và hiệu quả hơn bất kì cái gì trước đó, và vẫn được điểm cao. Còn với mô hình hiện nay, người làm bài bị giới hạn trọng bối cảnh của câu hỏi, không thể phát triển được.

P/S: Bổ sung thêm, mấy câu hỏi này lấy của khoa CNTT trường ĐH GTVT TP HCM.còn nhiều câu nữa nếu mọi người đồng ý thì mình post thêm lên, còn không có người tham gia thì mình sẽ ngừng việc này lại.
    Thực tế là mình trích một phần ở man page của một CT nào đó (ngay cả tính số lượng các chương trình hay dùng cũng đến vài tá), đặt thêm dấu hỏi phía cuối câu là thành "một câu hỏi".

Không phải chỉ có ĐH ở VN, mà hầu hết các trường ĐH ở thế giới đều sa vào việc hỏi và đáp học sinh kiểu này. Tin học không phải là một môn học thuộc lòng: bạn có thể học thuộc ở một số ngành như Y/Dược/Sử/Địa... nhưng với tốc độ phát triển của CNTT, các kiến thức học được hôm nay sẽ lạc hậu ở ngày mai. Nhớ các kiến thức này chỉ để qua kì thi không có ích gì cả.

Like
    0
    Hoàn toàn có ý kiến như bác fnf.

Like
    0
    Với lập luận như bạn mình ko có ý kiến gì nữa. Vậy thì xin close topic này lại tại đây thôi. Topic này ko còn ý nghĩa test nữa, Nhưng với những ý kiến của fnf thì nó cũng ko thừa.
    Thanks!

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết