Trang 1 / 3 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 27
    Like
    84

Làm gì khi sếp... "củ chuối"?

Có lẽ từ này đã không còn là một từ quá mới hay là quá đặc biệt, và nó là từ duy nhất mà bạn muốn dùng để mô tả về ông (bà) sếp của mình.

"Chuối" mà không biết là mình "chuối"

Bạn mệt mỏi. Bạn tức tối. Bạn không vui. Bạn hết động lực. Phản ứng của bạn dành cho sếp khiến chính bạn cảm thấy lạnh nhạt.

Còn "hắn ta"? Hay nạt nộ, thích xâm phạm vào việc của người khác, thích điều khiển, kiểu cách, nhỏ mọn... Có hàng loạt những tính từ "hay ho" nữa mà bạn muốn "dành tặng" cho "loại người này". Thành quả lao động của bạn thì "hắn" hưởng, nhưng lại không bao giờ có một phản hồi tích cực nào cho bạn, lại còn bỏ lỡ rất nhiều buổi họp đã lên lịch làm việc với bạn. Hoặc là "hắn" thường xuyên trốn tránh áp lực công việc và không chịu giúp đỡ bạn hoàn tất công việc.

Nếu đúng vậy thì hẳn nhiên "hắn" là một sếp chuối đáng được viết hoa rồi, chuối tận xương tủy. Làm gì với kiểu sếp như thế này? Đây đúng là một thử thách lớn mà hầu hết nhân viên phải đối mặt. Không cần biết cá tính của vị sếp kiểu này như thế nào, thì dưới đây cũng là một vài cách có thể giúp bạn vượt qua được thách thức này.

Liệu "hắn ta" có biết không?

Hãy bắt đầu chiến dịch "con cáo sa mạc" của bạn bằng việc tìm hiểu xem liệu sếp của bạn có biết mình là một sếp tồi không. Thông thường, định nghĩa "sếp tồi" thường được dựa trên nhu cầu của nhân viên, kỹ năng của sếp và hoàn cảnh.

Một vị sếp tồi đôi khi không biết mình đang không đưa ra được định hướng cho nhân viên, hoặc không đưa ra được những phản hồi tích cực để giúp nhân viên làm tốt công việc của mình. Họ thường có suy nghĩ mình đang xây dựng đội ngũ. Một người quản lý mà luôn đưa ra quá nhiều định hướng và giảm nhẹ phần quản lý sẽ trở thành một người cảm thấy không an toàn và không chắc chắn về công việc của chính mình. Anh ta sẽ không nhận ra được một điều là những định hướng của mình đưa ra cho nhân viên thực sự không mang tính cạnh trạnh, không an toàn và rất cá nhân.

Hoặc một vị sếp nếu không biết cách đào tạo nhân viên cũng sẽ bị quá tải với những yêu cầu công việc mà thực tế anh ta nên hỗ trợ nhân viên làm hơn là phải tự tay làm. Có thể vị sếp này được đề bạt quá nhanh chóng hoặc là trách nhiệm của anh ta vượt quá khả năng. Ngày nay, việc chia sẻ trách nhiệm và công việc với nhân viên đang là xu hướng phát triển nhanh hơn bao giờ hết.

Những người sếp kiểu này không biết cách chia sẻ giá trị cuộc sống với nhân viên. Nhân viên thế hệ ngày nay lại mong muốn rằng họ cần được sử dụng thời gian rảnh rỗi của mình, các kỳ nghỉ của mình để thực hiện việc cân bằng cuộc sống và công việc. Nhưng không phải sếp nào cũng nghĩ như thế. Nếu sếp của bạn không chia sẻ với bạn quan điểm này thì đúng là bạn đang gặp phải vấn đề rồi đó.

Làm thế nào?

Hãy nói chuyện với sếp. Hãy nói rằng bạn cần được định hướng, được phản hồi và được hỗ trợ. Hãy tỏ ra lịch sự, tập trung vào những gì bạn muốn. Hãy nói với sếp rằng nếu bạn không có được những điều bạn vừa nêu ra, nếu sếp vẫn duy trì trạng thái cũ thì bạn sẽ không thể giúp ông ấy đạt được mục tiêu của mình.

Hãy hỏi sếp xem liệu bạn có thể làm gì để giúp ông ấy đạt được mục tiêu. Hãy chắc chắn là bạn chú ý lắng nghe và đưa ra những hỗ trợ cần thiết.

Hãy tìm kiếm những lời khuyên thông thái từ những người lãnh đạo khác hoặc những kỹ năng, kiến thức khác từ người sếp hiện tại của bạn để tăng cơ hội và kinh nghiệm cho bạn.

Nếu bạn đã thực hiện những điều này rồi mà vẫn chưa có kết quả thì hãy tìm lên cấp cao hơn nữa để tìm kiếm sự trợ giúp. Hoặc bạn có thể nói chuyện với phòng nhân sự trước để kiểm chứng lại và nhận được lời khuyên. Bạn cũng nên biết là có thể sếp trực tiếp của bạn sẽ không bao giờ tha thứ cho bạn, cho nên bạn cần phải xem xét lại tất cả những gì bạn đã làm cho đến thời điểm này trước khi đặt vấn đề của mình lên bàn.

Có thể bạn sẽ không nhận được phản hồi hay bất kỳ một hành động nào từ các sếp cao hơn hoặc từ phòng nhân sự về những gì bạn đã nói về thái độ của sếp trực tiếp của bạn. Nhưng, hãy cho họ một chút thời gian để lắng nghe và hành động.

Nếu không có gì thay đổi, cho dù bạn đã hết sức nỗ lực, và bạn cho rằng họ không tin bạn, lúc đó bạn hãy lôi kéo những đồng nghiệp có chung quan điểm với bạn và cùng họ đến gặp "các sếp" để giúp họ nhận ra được thực tế.

Nếu bạn nghĩ rằng vấn đề ở đây là sếp của bạn không thể hoặc sẽ không thay đổi, hãy xin chuyển sang một phòng khác.

Nếu việc thuyên chuyển cũng không thể thực hiện được, vậy thì hãy tìm kiếm một công việc khác. Bỏ đi luôn là một lựa chọn. Nhưng bạn nên nhớ là hãy tìm việc mới một cách lặng lẽ và biết khi nào thì nên ra đi.

(Theo Sức Trẻ Việt Nam)
    Quote Quote

Like
    3,392
    Quote Được gửi bởi khidot_2006 View Post

Nếu việc thuyên chuyển cũng không thể thực hiện được, vậy thì hãy tìm kiếm một công việc khác. Bỏ đi luôn là một lựa chọn. Nhưng bạn nên nhớ là hãy tìm việc mới một cách lặng lẽ và biết khi nào thì nên ra đi.

(Theo Sức Trẻ Việt Nam)
    Xem chuyện Tàu thường có câu"chim khôn ,biết lựa cành mà đậu"
    Chắc trường hợp nầy!

Không biết mấy thằng lính của mình có chê mình chuối không ta!?Nó có chê ,mình không cho nó nghỉ việc,cho nó tức ói máu chơi!
    Khó quá, không thèm ký

Like
    289
    Quote Được gửi bởi acaxomcui View Post
    Xem chuyện Tàu thường có câu"chim khôn ,biết lựa cành mà đậu"
    Chắc trường hợp nầy!

Không biết mấy thằng lính của mình có chê mình chuối không ta!?Nó có chê ,mình không cho nó nghỉ việc,cho nó tức ói máu chơi!
    Xưa giờ vì nền KT kém phát triển cho nên với người VN thì sếp vẫn là đúng hết. Nhân viên ở đây là phục tùng chứ ko phải làm việc, mô hình này khác nhiều so với bên phương Tây.

Người ta nói có tiền thì muốn làm gì làm, đương nhiên điều này đúng. Tuy nhiên những ai làm sếp suy nghĩ như thế này rất ít tìm được nhân viên giỏi, sáng tạo vì dưới quyền họ là những người chỉ biết răm rắp nghe lời, ko dám đưa ý kiến khác. Chính vì điều này làm triệt tiêu khả năng sáng tạo, năng động trong công việc và sếp phải gánh tất cả.

Cả 2 đều bị thiệt hại: sếp thì khó phát triển cty để giàu hơn, nhân viên rơi vào tâm trạng ù lì.

Nói về mặt tình cảm: nhân viên sợ chứ ko gắn bó với sếp, nếu có khả năng và điều kiện chạy là chạy khỏi cty rồi trừ khi tay nghề kém quá hoặc chưa tìm được chỗ nào có mức lương bổng cao hơn. Nhưng chắc chắn 1 điều là khi cty gặp khó khăn, sẽ ko có ai ở lại chung ta với sếp để đương đầu.

Like
    583
    Xí !

Sao biết ?
    ___ W ___

Like
    75
    Bài này mình đọc trên vietnamnet.
    http://vietnamnetjobs.com/default.as...&vnnid=1225366

Like
    0
    ở VN thì:

Điều 1: Sếp luôn luôn đúng.

Điều 2: Nếu Sếp sai. Hãy xem lại Điều 1

Like
    73
    Nhiều chữ quá nhưng mà em cũng đọc hết.
    Theo nhưng em thấy hiện nay đa số các nhân viên làm việc dưới tay sếp thì dù có "củ chuối" hay không thì cũng đều phải gió chiều nào theo chiều đó thôi, ai cũng muốn mình có một công việc lương cao không vất vả mà, Nhưng mà cũng có câu "tức nước vỡ bờ" nên nếu sếp quá đáng thì trước sau gì cũng phải lãnh hậu quả một lần thôi.

Like
    289
    Quote Được gửi bởi TongNghien View Post
    Xí !

Sao biết ?
    Người khôn học từ kinh nghiệm của người khác.

Like
    3,392
    Làm gì mà mọi người xoi mói mình không vậy trời
    Khó quá, không thèm ký

Like
    73
    hehe Pác Ặc ca có tật giật mình kìa hihi nảy giờ có nhắc tới tên Pác đâu hehehe

Trang 1 / 3 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết