Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 48
    Like
    3
    Truyện kích thước hơi nhỏ - đọc chữ muốn nhức cả mắt ! Đề nghị topic phóng to ảnh lên! Thanks 1 phát nữa vì post truyện hay^^

Like
    0
    Truyện 3 con mèo tuyệt lắm. Cảm ơn bác vuatintac!

Like
    3
    Quote Được gửi bởi 1650km.com View Post
    Theo trường phái vẽ truyện tranh của Nhật
    Không phải nhật đâu bác ơi... Tại bác ít xem nên thấy vậy. Chứ VN mình vẽ yếu hơn nhật nhiều nhiều...

Like
    0
    post một bài để theo dõi thread này nào. truyện đọc thư giãn tốt lắm, không như hunter x hunter, đọc nhức cả đầu

Like
    0
    truyện này dưới 6 tuổi xem còn thích mà sao lại cấm hii

Like
    0
    hic, mất hứng. Tưởng được xem mấy cảnh ecchi. Nhân tiện, bàn một chút về Vietnamese manga

Truyện Việt nam ngoài nét vẽ yếu còn bị một cái là hạn chế về nội dung. Những nội dung của mình bây giờ nếu ko phải là về lịch sử VN (cái này bị lạm dụng quá đáng) thì cũng là mấy cái cảnh hài đầy cliché đã được manga khai thác từ đời tám hoánh nào rồi. Với lại tác giả người Việt mình (kể cả một số bậc PH ) còn có cái ý tưởng là truyện tranh chỉ giành cho trẻ con nên nội dung chỉ bó buộc phần lớn ở tuổi teen, sân trường,... Chỉ lỡ có vài cảnh kissing một chút mà đã bị xem là truyện không có yếu tố giáo dục (mặc dù mấy cái cảnh này chỉ đáng so sánh với shoujou của Nhật mà cũng chỉ cỡ cấp 2 thôi - có ai còn nhớ Shinobu trong Love Hina ko, 13 tuổi đó -D). Manga Nhật nếu là dành cho lứa tuổi lớn cỡ highschool trở lên đưa vào rất nhiều tư tưởng triết lý sâu sắc (Monster là một ví dụ điển hình), ý tưởng độc đáo sáng tạo. Manga dám can đảm khai thác và nêu ra cho khán giả những luồng tư tưởng đối lập trong xã hội, thậm chí cả những tư tưởng đi ngược lại cái gọi là chuẩn mực đạo đức chính thống nên có được sự tiếp nhận mạnh mẽ từ người đọc và duy trì được lâu dài.

Phần lớn các "bài học" trong truyện tranh Việt nam chỉ tầm thường như là cái thiện luôn thắng cái ác, người làm điều tốt đẹp sẽ nhận lại những điều tốt đẹp. Cái đống này thì phải nói là "biết rồi khổ lắm nói mãi". Một tư tưởng mà xem như chân ly, tiên đề ko cần chứng minh, ko được phản bác thì theo mình ko có ích gì để xứng đáng được gọi là một bài học. Mọi tư tưởng phải được bàn luận, tranh cãi, đánh giá theo mỗi thời kì để phù hợp nhất với thời kì đó. Nếu từ bỏ quyền tranh cãi đối với một tư tưởng đang thịnh hành thì sẽ ko bao giờ có tư tưởng đang thịnh hành đó (bởi vì tư tưởng đó cũng phải được sinh ra qua việc đánh bại và sửa đổi các tư tưởng khác).

Trong Monster, cốt truyện bắt đầu từ một bác sĩ tài giỏi nhưng nhu nhược, luôn sợ người cha vợ sắp cưới là chủ tịch HDQT bệnh viện. Vì thế, anh ta luôn ưu tiên cứu những người có địa vị cao theo ý của ông chủ tịch để gây danh tiếng cho bệnh viện. Điều này nếu bàn về đạo đức là một điều xấu. Anh ta cũng cảm thấy như vậy cho nên có một lần, anh ta quyết định ưu tiên giải phẫu cho một đứa trẻ bị thương nặng thay vì ông thị trưởng tham nhũng. Đứa trẻ được cứu sống. Đó đáng ra là một việc làm đúng đắn, nhưng đứa trẻ đó về sau lại trở thành một kẻ mà được mọi người mệnh danh là Hitler tái sinh: cực kỳ tài giỏi, tàn ác, lạnh lùng , giết người như ngóe và có âm mưu thống trị thế giới. Câu hỏi được đặt ra xuyên suốt câu truyện này là nếu như có cơ hội làm lại, anh bác sĩ đó sẽ lựa chọn như thế nào? Làm thế nào để quyết định một người là đáng cứu hay đáng chết? Ai có thể tự tin nói rằng việc làm của mình là thiện hay ác khi họ ko thể thấy trước được hậu quả của nó, và nếu ko đánh giá được bản thân mình thì làm sao họ có quyền phán quyết người khác là thiện hay ác?

Một truyện khác nữa cũng khá hay mà mình ko nhớ tên (tên tiếng Nhật khó nhớ quá ). Truyện nói về việc một loại sinh vật lạ ngoài vũ trụ đến trái đất. Thức ăn của sinh vật này lại là loại người. Hiển nhiên là mọi người đều xem sinh vật kia là nguy hiểm, lãnh đạo các nước nhóm họp tìm cách để tiêu diệt loại vật này. Tuy nhiên, trong một đoạn đối thoại giữa một sinh vật với nhân vật chính của truyện - một con người, một tư tưởng được đưa ra. Sinh vật lạ nhận xét rằng loại người là một sinh vật kì lạ. Kì lạ khi họ xem việc tàn sát các chủng loại khác làm thức ăn (bò, gà) để duy trì sự sống của họ là việc bình thường mà ko chấp nhận thực tế là sinh vật ngoài trái đất này nếu ko có thịt người thì sẽ chết vì đói. Kì lạ vì chỉ mới bị mất vài trăm người bởi sinh vật ngoài trái đất mà loài người đã cuống cả lên, trong khi số người bị giết do chính đồng loại của mình dù nhiều hơn nhiều lần mà ko ai để ý.
    Được sửa bởi vtnphong lúc 11:28 ngày 26-03-2008

Like
    0
    Hy vọng con cái mình sau này cũng ham đọc truyện giống mình hồi xưa. Con nhờ hồi đó chờ đợi để mua Hecman, đô rê mon, 7 viên ngọc rồng...Hồi nhỏ mình cũng thông minh ấy chứ. ;D

Like
    3
    Minh thấy nhiều bạn copy vào blog, 4rum, web tùm lim. mà sao o day, Ko ai reply nữa hà. truyện này hay mà

Like
    0
    Hay hay, đẹp đẹp copy cái coi ^^

Like
    0
    truyện hay nhỉ, em thích nhất Ai là hiệp sĩ, trình manga của VN cũng lên rồi, tuy còn xa mới bằng Nhật Bản nhưng đã có những bước tiến lớn.
    Keep up the good work! Em rất ủng hộ

Trang 4 / 5 FirstFirst 12345 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết