Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4
    Like
    0

Thông tin Xem jùm em Form Tìm kiếm này với

Chào mọi người, hiện em đang làm một form gồm có MainForm, SubForm (như trong hình). Em muốn hỏi là làm thể nào để tạo mối quan hệ giữa MainForm và SubForm sao cho khi mình nhập thông tin vào ô món ăn thì nội dung subform sẽ hiển thị ở bên dưới. Hinh "Thongbaoloi" đó là khi nó ko tìm được trường cần thiết. và hình query của subform đó. Không biết em làm như vậy là đúng hay sai. Thanks
    Attached Images
    Quote Quote

Like
    0
    Để tạo được form dạng cha-con (mainform-subform) bạn phải tạo mối quan hệ giữa 2 bảng là one-many (một-nhiều).
    Trên mainform bạn đặt một combobox (lấy dữ liệu từ bảng quan hệ 1 (one) gồm 2 trường mã món ăn và tên món ăn.
    Mainform có recordsouce là table món ăn
    Subform có recordsouce là table chitiết món ăn
    Mainform và subform quan hệ với nhau qua trường mã món ăn
    Đặt thuộc tính lost forcus của combobox là
    DoCmd.Requery "tên của subform"

Chúc bạn thành công
    cpucloi@gmail.com - 0983235635

Like
    0
    Hoặc bạn có thể dùng macro requery để cập nhật cho subform!

Like
    0

Hạnh phúc

Quote Được gửi bởi mokona View Post
    Chào mọi người, hiện em đang làm một form gồm có MainForm, SubForm (như trong hình). Em muốn hỏi là làm thể nào để tạo mối quan hệ giữa MainForm và SubForm sao cho khi mình nhập thông tin vào ô món ăn thì nội dung subform sẽ hiển thị ở bên dưới. Hinh "Thongbaoloi" đó là khi nó ko tìm được trường cần thiết. và hình query của subform đó. Không biết em làm như vậy là đúng hay sai. Thanks
    Cái này đơn giản lắm.Bạn không cần phải tạo Truy vấn tham số như trong hình đâu..Bạn chỉ cần,và cũng không cần đặt mã như bạn cpucloi nói,ở đây bạn chỉ cần có 1 Form thông tin món ăn,và 1 Form mới chứa trường tên món ăn (2 trường đó có quan hệ 1-n như bạn cpucloi đã viết ở trên)..Sau đó bạn vào tạo 1 Form mới có nguồn là Form có chứa tên món ăn,va` chỉ láy vào trường món ăn (vì mìn tìm kiếm theo tiêu chí này),Sau đó bạn chọn vào biểu tượng Sub-Form trên thanh công cụ bên trái...--> làm theo ---> Finish..Diễn tả ra rất khó vì mình không có CSDL của bạn..Nếu bạn gửi cho mình XSDL của bạn mình sẽ hướng dẫn cách làm bằng Video,làm Sub-form có nhiều cách lắm...YM :tienthanhonline

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết