Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16
    Like
    0

[Q] Hỏi về Microsoft Outlook Express

Mình là người mới bắt đầu học tin học, vì vậy còn nhiều bỡ ngỡ, xin được mọi người giúp đỡ. Mình muốn gửi thư, nhận thư bằng MS Outlook Express thì phải làm như thế nào (setting ra sao, mong mọi người nói một cách chi tiết, ví dụ như muốn nhận mail từ các mail server thông dụng như yahoo mail, hotmail, hoặc là các mail server khác ... nhân tiện cho mình hỏi là POP3 mail là gì, khác gì so với các loại mail khác....). Bạn mình nói là còn vài cái chương trình hay để nhận và gửi mail, ví dụ như Incridible mail...v.v. Mong mọi người giúp mình, mình cảm ơn nhiều
    Quote Quote

Like
    0

Email

Để gửi thư, bạn cần tới giao thức truyền thư đơn giản SMTP (Simple Mail Transfer Protocol) và nhận thư từ mail server (máy chủ thư tín) qua giao thức POP3 (Post Office Protocol). Với POP3, sau khi người sử dụng đã lấy thư về máy khách, thư trên máy chủ sẽ bị xóa (tuy nhiên có tùy chọn có thể lưu thư lại trên server). Các trình gửi và nhận thư điện tử dùng trên máy khách giờ đây đã tích hợp khả năng IMAP (xem PCW VN số 6/1999, tr. 64), là một giao thức mới khác với POP3, cho phép người dùng đặt thư trên máy chủ. Người sử dụng có thể xem xét phần tiêu đề và quyết định sẽ lấy những thư nào, xóa thư nào và do đó có được nhiều lựa chọn hơn.
    Điều cần làm ở đây là dùng cấu hình lại các chương trình thư điện tử trên các máy tính khác nhau mà bạn sử dụng sao cho chúng để lại thư của bạn trên máy chủ. Trong Outlook Express chọn Tools.Accounts. Chọn mục Mail, chọn Account và nhấn vào Properties và chọn mục Advanced, trong phần Delivery chọn Leave a copy of messages on server và nhấn OK. Nên nhớ rằng nhà cung cấp dịch vụ Internet (ISP) thường kiểm tra dung lượng hộp thư của bạn và nếu lưu quá nhiều thư trên server, bạn có thể phải chịu thêm phụ phí.
    account

Bạn có vài địa chỉ thư điện tử và mỗi khi cần đọc thư bạn lại phải vào từng địa chỉ một để lấy thư. Với Outlook Express có một phương pháp như sau cho phép bạn nhận thư từ nhiều account.

Chọn Tools.Accounts, chọn mục Mail. Nhấn chuột trên nút Add và chọn Mail. Đưa vào tên và địa chỉ thư điện tử của account mà bạn muốn nhận thư. Trong hộp Incoming Mail (POP3 or IMAP) nhập địa chỉ server thư tín nhận, trong hộp Outgoing mail (SMTP) server, nhập địa chỉ server thư tín gửi. Sau đó trong Log on using đưa vào username và password mà bạn đã đăng ký khi sử dụng và sau đó đưa vào một tên dễ nhớ cho account này. Lặp lại cho các account khác. Chọn account bạn muốn làm account mặc định và nhấn chuột vào Set as Default.

Ví dụ: Tôi sử dụng Outlook Express với hai account là bill.vti1@hn.vnn.vndomanhcuong@oceanfree.net, với địa chỉ server thư tín nhận của từng account lần lượt là mail.vnn.vn và mail.ocean.net, địa chỉ server thư tín gửi của cả hai account đều là mail.vnn.vn.
    Express

Trước đây bạn dùng một chương trình khác (chẳng hạn như Internet Mail) để đọc thư, sau khi đã nâng cấp lên Outlook Express, bạn muốn xem lại các thư cũ trong Outlook Express.

Hãy chọn File/Import/Messages. Với address book của các chương trình cũ, chọn File/Import/Address Book.
    Mỗi khi chạy, Outlook sẽ tự động thiết lập kết nối tới server sau một khoảng thời gian và kiểm tra server thư tín xem có thư mới hay không và gửi các thư trong Outbox, tính năng này có thể làm cho bạn khó chịu. Chọn Tools/Options, chọn mục General. Bỏ chọn ô Check for new messages every XX minute(s) rồi nhấn OK.
    Bạn có thể xem các hình ảnh được gắn kèm theo thư. Chọn Tools.Options.Read. Chọn hộp kiểm tra "Automatically show picture attachments in messages". Nhấn OK để đóng hộp thoại và lưu lại lựa chọn của bạn.
    Trích từ bài viết của bạn :
    Đỗ Mạnh Cường
    Công ty Viễn thông Quốc tế VTI
    12 Láng Trung, Hà Nội

Saigon 75

Like
    0
    cám ơn các bạn đã trả lời mình. MÌnh đang thử dùng OE, mình đăng ký một email account là tester@myrealbox.com, khi mình set up trong OE, mình gõ cái incoming server mail (POP3) là : mail.myrealbox.com, và mình chưa hiểu cái outgoing mail server (SMTP) là gì....mình có các email accounts trong yahoo, myrealbox và hotmail, mình muốn nhận được các email từ các server đó thì phải setting thế nào...và mình đã thử cái outgoing mail server là smtp.yahoo.com, nhưng khi mình gửi thư (test) cho chính account của mình tại yahoo và hotmail bằng OE thì lại có error, mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn, cám ơn mọi người nhiều..

Like
    0
    STMP là máy chủ để gửi thư, thường thì đăng ký dịch vụ người ta có đưa cho user các thiết lập về POP3 & SMTP . Bạn phải điền đầy đủ thì mới gửi và nhận email bằng OE được.

mà hình như Yahoo không cho lấy thư bằng OE thì phải (phải cài thêm chương trình cũng hãng thứ 3 gì đó mới lấy được).

Muốn đơn giản thì đăng ký thử cái mail của FPTNET (http://mail.fptnet.com.vn) , nó cho lấy mail bằng OE

Like
    0
    thế à, The_Wall có thể cho tớ biết cách khai báo incoming mail và outgoing mail là gì không?
    tớ đã khai là : mail.fptnet.com.vn và omail.fptnet.com.vn nhưng không đựơc!

Sao ấy, vì mỗi lần get mail là máy báo lỗi à! hic hic...

Harry Potter

Like
    0
    bạn harry đã thiết lập đúng cấu hình rùi, nhưng tui nghĩ chắc là bạn còn chỉnh sai 1 số thông số nào đó nên không nhận được e-mail thôi , chứ tui thấy vẫn nhận được e-mail bình thường mà (lưu ý, phần user không phải điền phần @fptnet.com.vn nhé)

Like
    0
    mình cũng làm y chang cách ban chỉ, ma` ko được.

Mình co' cái mail là love@mail2honey.com, rồi yenaust@yahoo.com

Vậy nếu mình muốn nhận mail ở cả 2 cái này trong POP3, thì phải nhập incoming mail, với outgoing mail như thế nào.

Like
    0
    minh xin lũi chứ xin mọi người hãy nói rõ chức năng của nó giùm với

Like
    0
    Bài viết được gửi bởi The_Wall
    bạn harry đã thiết lập đúng cấu hình rùi, nhưng tui nghĩ chắc là bạn còn chỉnh sai 1 số thông số nào đó nên không nhận được e-mail thôi , chứ tui thấy vẫn nhận được e-mail bình thường mà (lưu ý, phần user không phải điền phần @fptnet.com.vn nhé)
    vào phần help cuả dịch vụ web mail đó mà tìm mấy cái out, in nha
    còn cái yahoo muốn nhận thư bằng OE thì phải trả tiền

Like
    0
    Máy của em hiện giờ kỳ cục lắm, cái Internet Explorer nó làm sao ấy. Tự dưng khi click vào 1 liên kết trên web để mở ra 1 cửa sổ mới thì nó cứ đứng im, chả thấy động tĩnh gì cả. Phải mở 1 cái blank rồi gõ trực tiếp địa chỉ vào mới được. Mong các anh chị giúp dùm.
    Cảm ơn.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết