Trang 1 / 2 12 LastLast
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17
    Like
    0

Hỏi các bạn về PHP

Mình muốn làm một form gồm có 1 ô text box và một button. Mình muốn khi người dùng nhấn nút bấm thì ô text box sẽ hiển thị ngày giờ hiện tại. Mình có viết đoạn mã như sau nhưng khi nhấn nút bấm thì ô text box không hiển thị gì cả:

<form action="<?php echo $_SERVER["PHP_SELF"]; ?>" method="POST">
    <?php
    $html ="";
    $html .= "<input type='text' name='txtDate' align='right' value='".$txtDate."'></input>";
    $html .= "<input type='submit' name='cmdReset' value='Reset'/>\n";
    if($_POST["cmdReset"]) {
    $txtDate = time();
    }
    echo $html;
    ?>

Các bạn giúp mình với !
    Quote Quote

Like
    0
    Cái nì dùng javascript cũng được mờ dùng PHP chi cho mất công. Hic

Like
    0
    js lấy giờ client, php lấy giờ server, dùng cái nào là tuỳ mục đích sử dụng. Nhưng nói chung thì ko nên lấy h client, trừ khi chỉ show lên cho có.

Like
    0
    hix không hiểu gì hết trơn hết bộ không thể giải thích sâu hơn được sao

Like
    0

Tệ thật !

Quote Được gửi bởi zeroka View Post
    js lấy giờ client, php lấy giờ server, dùng cái nào là tuỳ mục đích sử dụng. Nhưng nói chung thì ko nên lấy h client, trừ khi chỉ show lên cho có.
    Hehehe, Béo tui có suy nghĩ nếu những gì client làm được dễ dàng thì ko tội gì bắt server làm, nên việc lấy ngày giờ thì quá đơn giản, tội chi phải bắt server. Pác nói về công dụng của giờ JS và giờ PHP là ko sai nhưng nó sẽ sai khi pác làm chương trình bói toán. Vì nếu bác là user thì pác phải lấy ngày giờ của thời điểm trên máy tức là thời điểm gieo quẻ, chứ ko thể lấy ngày giờ server vì máy user và host có thể cách nhau tới gần 24h lận đóa. Pác hiểu ý tui hông?

Like
    0
    Quote Được gửi bởi arsene_lupin View Post
    hix không hiểu gì hết trơn hết bộ không thể giải thích sâu hơn được sao
    Theo Béo tui pác cần xác định rõ: lấy giờ tại máy tính hiện hành (thì dùng Javascript) hay là lấy giờ của máy chủ (dùng PHP).

Pác vào google search từ khóa PHP Manual/User Guide CHM format và Javascript Manual/User Guide CHM format và download về để dành mà tra hàm.

Like
    0
    Quote Được gửi bởi dungbeo113 View Post
    Hehehe, Béo tui có suy nghĩ nếu những gì client làm được dễ dàng thì ko tội gì bắt server làm, nên việc lấy ngày giờ thì quá đơn giản, tội chi phải bắt server. Pác nói về công dụng của giờ JS và giờ PHP là ko sai nhưng nó sẽ sai khi pác làm chương trình bói toán. Vì nếu bác là user thì pác phải lấy ngày giờ của thời điểm trên máy tức là thời điểm gieo quẻ, chứ ko thể lấy ngày giờ server vì máy user và host có thể cách nhau tới gần 24h lận đóa. Pác hiểu ý tui hông?
    Bác nói thế cũng chưa đúng. Trong một số ứng dụng cần phải có ngày giờ chính xác, nếu lấy ngày giờ trên client thì có khả năng gặp rủi ro vì giờ trên client có thể không chính xác. Giờ mình đang cần lấy thông tin ngày giờ để làm điều kiện lấy dữ liệu ra mà không dám dùng ngày giờ trên client, tuy nó dễ lấy bằng javascript.

Like
    0
    Theo Oss thì tùy thuộc vào yêu cầu mà bạn cần xác định lấy ngày giờ trên client hay server, thao tác với DB thì bạn cần giờ server là chắc rồi, nhưng chỉ là để hiển thị thông báo hay ví dụ là ngày giờ nhận tin nhắn thì bạn cần phải lấy trên client, không thể nào ở VN mà lại hiện giờ của Anh Quốc được phải không?

Muốn hiển thị giá trị trả về từ PHP vào trong ô textbox thì bạn không thể gán trực tiếp biến php vào trong thuộc tính value của ô textbox được. Vì PHP ở phía server và hiển thị trực tiếp lên HTML phía client là không thể. Khi bạn run thì phần HTML của bạn không còn nhận ra biến php nữa.
    <input type='text' name='txtDate' align='right' value='<?php if(isset($_POST["cmdReset"])) echo date()?>'></input>
    Cái này không xài được nghe. Nếu là Oss làm việc này thì Oss sẽ dùng Ajax để lấy kết quả về từ reponse của server sau đó dùng JS để fill kết quả vào textbox. Đó là cách giao tiếp giữa giao diện HTML và nền PHP (hay nói cách khác là client – server) cũng tương tự như mô hình MVC. Tiện đây nếu bạn nào muốn hiểu về MVC model với PHP, code behind PHP, sử dụng Smarty và Ajax với PHP thì cứ pm Oss, Oss luôn sẵn sang support các bạn. Email: LocDVoss@gmail.com

Like
    0
    Quote Được gửi bởi locdvoss View Post
    Tiện đây nếu bạn nào muốn hiểu về MVC model với PHP, code behind PHP, sử dụng Smarty và Ajax với PHP thì cứ pm Oss, Oss luôn sẵn sang support các bạn. Email: LocDVoss@gmail.com
    => Trước tiên prồ chỉ giáo cho mình khái niệm code behind PHP để coi nó là cái mô tê gì đã nào?

Like
    0
    Sory fotech_nd trước nhé, để mình giải thích. Code behind nghĩa là kiểu code tách biệt giữa code giao diện và code phần thực thi, như vậy giao diện chỉ đơn thuần là HTML không có xuất hiện 1 chút php nào hết và phần code PHP chỉ thao tác DB, logic và business sau đó đẩy lên giao diện để hiển thị chứ không có xuất hiện 1 dòng HTML nào hết. Nói như vậy đã được chưa? nếu bác nào hiểu sau hơn thì post lên cho anh em học tập nhé.

Trang 1 / 2 12 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết