Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10
    Like
    0

cho em hỏi sự khác nhau giữa wiremax, wireless và wi-fi

Em chưa rõ sự khác nhau của wiremax, wireless và wifi ra sao. Em đang cần tìm hiểu về sự khác biệt này. Mọi người chỉ giáo giúp em
    Quote Quote

Like
    0
    Định nghĩa dễ hiểu là :

1) Wireless chính xác là Wireless Technology nói về tất cả các công nghệ mạng không dây như : Bluetooth , WiMAX, Wifi....

2) Wifi theo nghĩa hiện nay là "wireless fidelity"_mang không dây tin cậy
    "tên gọi Wifi được bắt nguồn từ việc hợp nhất các chuẩn kết nối không dây tại Mỹ, khởi nguồn từ năm 1985. Nhờ sự thành công của mạng hữu tuyến Ethernet, một số công ty bắt đầu nhận ra rằng việc xác lập một chuẩn không dây chung là rất quan trọng. "
    "Wifi hiện đang được triển khai sử dụng rộng rãi trên khắp thế giới, với phạm vi phủ sóng khoảng 50 mét. Phiên bản mới của Wi-Fi hiện nay có tên 802.11g, sử dụng kỹ thuật dải phổ rộng tiên tiến hơn gọi là truy cập đa phân tần trực giao OFDM (orthogonal frequency-division multiplexing) và có thể đạt tốc độ lên tới 54 Mb/giây ở băng tần 2,4 Ghz."

Các ứng dụng của Wifi thường thấy nhất là Wireless LAN , mạng Adhoc.....

3) Không có thuật ngữ Wiremax
    “WiMAX” là từ viết tắt của Worldwide Interoperability for Microwave Access – Khả năng tương tác toàn cầu với truy nhập vi ba.

WiMAX là một công nghệ dựa trên các chuẩn(nó là một chuẩn mở cho cả thế giới!!!), cho phép truy cập băng rộng vô tuyến đến đầu cuối (last mile) như một phương thức thay thế cho cáp và DSL. WiMAX cho phép kết nối băng rộng vô tuyến cố định, nomadic (người sử dụng có thể di chuyển nhưng cố định trong lúc kết nối), mang xách được (người sử dụng có thể di chuyển với tốc độ đi bộ) và cuối cùng là di động mà không cần thiết ở trong Tầm nhìn thẳng (Line-of-Sight) trực tiếp tới một trạm gốc. Trong một bán kính của một cell điển hình là từ 3 đến 10km, các hệ thống đã được .

Nói tóm lại :

"WiMAX và Wi-Fi sẽ cùng tồn tại và trở thành những công nghệ bổ sung ngày càng lớn cho cácứng dụng riêng. Đặc trưng của WiMAX là không thay thế Wi-Fi. Hơn thế WiMAX bổ sung cho Wi-Fi bằng cách mở rộng phạm vi của Wi-Fi và mang lại những thực tế của người sử dụng "kiểu Wi-Fi" trên một quy mô địa lý rộng hơn. Công nghệ Wi-Fi được thiết kế và tối ưu cho các mạng nội bộ (LAN), trong khi WiMAX được thiết kế và tối ưu cho các mạng thành phố (MAN). Trong khoảng thời gian từ 2006 - 2008, hy vọng cả 802.16 và 802.11 sẽ xuất hiện trong các thiết bị người sử dụng từ laptop tới các PDA, cả 2 chuẩn này cho phép kết nối vô tuyến trực tiếp tới người sử dụng - tại gia đình, trong văn phòng và khi đang di chuyển."

Ngoài ra để tham khảo thêm , bạn có thể vào trang sao đây để down thêm 2 tài liệu này:
    1)Định nghĩa Wifi
    2) Định nghĩa WiMAX

Ngoài ra bạn có thể tìm hiềui thêm WiMAX qua cuốn " Fundemental of WiMAX" trên 4rum wimaxpro.org

Chúc bạn vui!!!

Like
    0
    Hay lam
    Cam on nhieu nhe!

Like
    0
    Bác tranmyphuc rành về mạng dữ ha!

Like
    0
    uh hay quá giờ em mới hiểu sơ sơ về nó

Like
    0
    hay mà em vẫn chưa hiểu lắm,hì.dù sao cũng thanks nha!!!
    =D>

Like
    0
    Bạn tranmyphuc1988 nói đúng rồi đấy bạn, tuy nhiên chuẩn wifi mới nhất hiện nay là 802.11n đã tích hợp vào nhiều láp trong cuối năm 2009. Chuẩn 802.11n tốc độ có thể lên tới 270-600 Mb/s (kinh hoàng) và bán kính phủ sóng rộng hơn, tuy nhiên, hiện tại bi h hầu hết các mạng Wifi dang dùng chuẩn g.Tương lai sẽ có nhiều chuẩn wifi nữa để thõa mãn nhu cầu của khách hàng. Bạn có thể tham khảo tại http://www.wirelessvn.com/Thân.

Like
    0
    Cám ơn bạn nhiều, chúc sức khỏe

Like
    1
    Chân thành cám ơn bài viết của bạn tramyphuc1988 . Cho em xin trợ giúp thêm 1 số vấn đề liên quan đến wifi nhé :
    Em đang làm một bài tiểu luận về KS mạng wifi điển hình , nhưng em đang mơ hồ " mang wifi điển hình là như thế nào " có phải là các chuẩn như bạn ở trên 802.11x không hay là một mang wifi nào cụ thể . Em xin chân thành cảm ơn . mail:xmen4747@gmail.com

Like
    0
    Quote Được gửi bởi xmen4747 View Post
    Chân thành cám ơn bài viết của bạn tramyphuc1988 . Cho em xin trợ giúp thêm 1 số vấn đề liên quan đến wifi nhé :
    Em đang làm một bài tiểu luận về KS mạng wifi điển hình , nhưng em đang mơ hồ " mang wifi điển hình là như thế nào " có phải là các chuẩn như bạn ở trên 802.11x không hay là một mang wifi nào cụ thể . Em xin chân thành cảm ơn . mail:xmen4747@gmail.com
    mạng wifi có thễ xuất phát từ bất cứ ỡ đâu có ADSL cáp quang mà xuất phát từ 1 modem hoạc từ cây sóng Wifi..

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết