Hiển thị kết quả từ 1 đến 9 / 9
    Like
    0

Vui lắm ! Học CNTT hay Kỹ sư phần mềm ?

Chào các anh chị thành viên diễn đàn tin học. Em là một học sinh lớp 12, năm nay em có ý định chọn chuyên ngành kỹ sư phần mềm. Theo em tìm hiểu thì kỹ sư phần mềm là một ngành không phải là dễ. Mặc dù nó rất thú vị nhưng em hoàn toàn không muốn học rồi mới biết mình không đủ trình để theo về CNTT và Kỹ sư phần mềm, em cảm giác như phải học CNTT trước, thì mới học kỹ sư phần mềm được. Vậy có đúng không hả các anh chị ? Có anh nào đang là kỹ sư có thể chia sẻ cho em vài điều về ngành này có được không. Em đang bối rối quá :shame:

Tiện đây em muốn hỏi luôn. Chương trình kỹ sư phần mềm phải học thêm toán cao cấp. Em muốn hỏi liệu với điểm trung bình môn Toán học kì 1 năm lớp 12 hơn 9 phẩy, học ở một trường THPT được đánh giá tốt ở HN, liệu em có đủ trình để học môn này không, có đủ trình để học kỹ sư phần mềm không ? Anh chị nào từng học cố vấn cho em với.

Đó là tất tần tật những câu hỏi của em, rất mong có được những lời tư vấn nhiệt tình của các anh các chị. Cảm ơn các anh các chị rất nhiều.
    Quote Quote

Like
    34
    Xin làm rõ một điều, ở VN các khái niệm/ định nghĩa rất mơ hồ hoặc lẫn lộn lung tung cả lên, đôi lúc làm bối rối ngay cả người trong cuộc.

Cần hiểu rõ là hiện nay đang lộn tùng phèo giữa cái gọi là tin học (cũng có tên là: điện toán) và CNTT. CNTT chỉ là tập con của điện toán chứ không phải CNTT là điện toán.

Việt Nam mình đặt tên thật rối rắm, có khi để giúp tuyển sinh dễ hơn chứ bản chất:

Nhìn chung là một thằng học về CNTT (tên gọi đúng nên là ngành "điện toán" hoặc ngành "tin học" - tức là tính toán/ xử lý công việc bằng máy tính) và thằng khác học kỹ sư phần mềm thì gần như là chương trình học hoàn toàn như nhau, sự khác nhau chỉ có đúng 3-4 môn học, mỗi môn 45 tiết. Các trường đại học có khoa về công nghệ thông tin thì dù có đi phân ngành nào trong đó đi nữa, hầu như học ra giống nhau, y chang trường y mà ra mang danh "bác sĩ đa khoa". Dĩ nhiên trường có khoa lâu đời và được các doanh nghiệp đánh giá cao khi tuyển dụng thì họ đặt tên gì kệ họ, doanh nghiệp chả quan tâm, chỉ tuyển thằng nào vượt qua được làm bài test sát hạch và phỏng vấn.

Với các nước tiên tiến, họ chia ngành điện toán/ tin học ra làm các nhóm/ nhánh chuyên ngành chính:

Theo Wikipedia.

Do đó, bạn xem thử thực sự bạn thích tin học là thích món nào trong các nhóm ngành chính trên. Sau khi biết được nhóm ngành chính và tra cứu trên mạng để tra xem mô tả của các ngành mà bạn dự thi có cái giống với cái bạn muốn học và các yêu cầu về tố chất để học ngành đó xem nó có phù hợp với bạn hay không. Nếu yêu cầu và việc thích là phù hợp, bạn chọn học sẽ dễ dàng hơn. Còn hai cái đó cọc cạch thì bạn hơi bị mệt/ khổ cả đời: thích mà không thể và có thể mà không thích thì đều không mang lại hạnh phúc.

Có những thứ thì tố chất xem ra không quan trọng, nhưng có những thứ thì tố chất/ năng khiếu là không thể không có. Ví dụ: không phải ai cũng có thể trở thành vận động viên cờ vua như Lê Quang Liêm dù họ có thể rèn luyện cả đời.

Theo chủ quan của mình thì ngoài cái khoa học máy tính hoặc cái mà các trường có khoa Toán Tin dạy thì yêu cầu cao về toán, học dở toán vô học là bỏ cuộc ngay, còn các thứ còn lại đòi hỏi sự siêng năng, kiên trì hơn là việc giỏi toán.
    "bất khả tri"

Like
    0
    Cảm ơn anh đã giúp đỡ !

Like
    2
    Mình thích cái nào thì chọn nó thôi và theo nó đến cùng thôi.

Like
    0
    mình đang học CNTT năm nhất, so sánh với kĩ thuật phần mềm thì không khác là mấy, khác 2-3 môn học thôi, còn về chuyên nghành thì tương đương nhau, đến năm 3 sẽ chia ra nhiều con đường cho bạn chọn, tùy theo hướng đi mình thích mà chọn

Like
    34
    bạn thích cái nào thì học cái đó thôi
    CNTT thì là chung rồi, phần mềm nằm trong CNTT

Like
    0
    Mình thích cái nào thì chọn nó thôi và theo nó đến cùng thôi.

Like
    0
    Mình bên tuyển sinh Viện Công nghệ thông tin.Bên mình đào taọ ngắn hạn các khóa học Công nghệ thông tin. Kết thúc khóa học cấp chứng chỉ của Viện Công nghệ thog tin-ĐH Quốc gia HN và còn hỗ trợ việc làm học viên
    Địa chỉ : Tầng 5, Nhà E3, Viện CNTT, ĐHQG HN, 144 Xuân Thủy, Cầu Giấy, Hà Nội
    Phòng tuyển sinh: 0989600288 ( gặp Chị Vân Anh)

Like
    0
    cứ học đi sau này lên đại học bạn còn nhiều cơ hội lựa chọn ngành khác mà. sau ra trường có khi bạn lại làm 1 nghề chả liên quan nữa kìa

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết