Trang 2 / 3 FirstFirst 123 LastLast
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 22
    Like
    0
    cac bac oi...minh bi mat du lieu..chi con file .LDF.. gio lam sao lay lai dc file .MDf nhi>>>>bac nao biet chi giup voi

Like
    0
    Trong MsSql, hai loại file LDF và MDF là độc lập, có chức năng riêng. Chỉ có LDF file thì chẳng có cách nào đọc hay tạo lại MDF file được (, ngược lại thì như trên đã nói rồi ). Mất file thì dùng những chương trình tìm - phục hồi file. Loại CT này khá nhiều trong Windows.

Mất bò mới lo làm chuồng! Việc backup rất quan trọng. Trong Sql thường có bài học mở đầu về nó.

Like
    4
    Quote Được gửi bởi xicuk View Post
    Mình đã khắc phụ được vấn đề trên rùi, post lên cho các bạn tham khảo nhé .Sau 2 ngày lục lọi tung hết trên Google, mình đã giải quyết được cái trouble này.....

Giả sử tên DB của mình là HeThong và mình chỉ có 1 file data là HeThong_data.MDF (mất tiu file log rùi).

---Các bước thực hiện như sau :

B1: Các bạn tạo mới một database có tên giống với database mà chúng ta cần Attach vào đó. Ở đây tên DB sẽ là HeThong. Lúc này SQL sẽ tự tạo ra 2 file Data và file Log của DB mới

B2: Các bạn STOP SQL Server đí, sau đó các bạn copy file Data mà chúng ta không attach được override lên file Data mà SQL mới tạo ra cho DB mới. Sau đó các bạn xóa đi file Log mà SQL sinh ra cho database này.....

B3: Các bạn START SQL Server lên, lúc này khi vào Enterprise Manager chúng ta sẽ thấy database HeThong sẽ có màu xám xịt và status của nó hiện thời sẽ là Suspect Mode...Các bạn cứ yên tâm, ko có gì đâu.hi hi hi...

B4: Chúng ta vào Query Anylizer và gõ đoạn code sau và thực thi chúng. Đoạn code này cho phép chúng ta update các system catalog:

use master
    go
    sp_configure 'allow updates',1
    reconfigure with override
    go

B5: Tiếp tục chúng ta sẽ thựe thi đoạn code tiếp theo:
    select * from sysdatabases
    where name='HeThong'
    khi thực thi xong đoạn code này, chúng ta hãy lấy giấy viết và ghi lại trường status của database này. VD ở đây status là 123456 đi nhé

Sau đó các bạn thực thi đoạn code này để chuyển Mode của datbase HeThong từ Suspect Mode trở thành Emergency Mode:
    update sysdatabases
    set status=32768
    where name='HeThong'

B6: Chúng ta STOP SQL Sever và RESTART lại

B7: Chúng ta thực thi đaọn code tiếp theo để hệ thống tự động phát sinh lại file Log cho database này
    dbcc traceon (3604)
    dbcc rebuild_log('ten_database','Thu_Muc_Chua_Data_SQL\ tendatabase_log.LDF')
    go

B8: Thực thi đoạn code sau để reset lại status của database này
    sp_resetstatus HeThong
    go

B9: Thực thi đoạn code sau:
    use master
    go
    sp_configure 'allow_updates',0
    go

B10: Thực thi đoạn code sau để set lại status cho database HeThong
    sp_configure 'allow updates',1
    go
    update sysdatabases
    set status= gia_tri_status_ma_chung_ta_ghi_lai_luc_dau
    where name='HeThong'
    go
    sp_configure 'allow updates',0
    go

B11: Sau khi thực hiện đúng với những bước trên, các bạn vào lại Enterprise Manager và xem lại Status của database của mình. Lúc nà y chắc chắn database của các bạn sẽ đang trong trạng thái online. he he

Mình đã làm theo trên và thấy có kết quả nên post lên chia sẽ cùng mọi người . hi vọng là sẽ giúp ích cho những ai cũng bị gặp trouble này như mình..

Chúc mọi người thành công nhé !!!!!
    Hoan hô bạn ^^_^^ ở đây chủ thread đề ra cách phục hồi file log database và mình thấy bạn chia sẻ rất hay. Việc backup ai ko biết là quan trọng nhưng ở đây case ko đề cập mong các bạn ko đi quá xa hì hì

Like
    0

Cần giúp đỡ :Restore Database SQL 2008 trên SQL 2000

Các cao thủ giúp mình với : Mình có file backup từ SQL 2008, giờ muốn restore trên SQL 2000 thì làm thế nào vậy? Mình đã sử dụng Script Wizard rùi nhưng vẫn ko đc.
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các mem.
    Thanks.

Like
    1

Vui lắm ! Bài viết trả lời cho chủ đề: Gặp sự cố khi Attach Database. Giúp mình với

Thank thớt nhiều nhá ! mình đã làm được

Like
    17
    Rất đề cao tinh thần chia sẻ của chủ topic. Cố gắng phát huy nhé

Like
    0
    Mình có 1 CSDL SQL Server 2008 Express, còn cả 2 file MDF và LDF. Giờ mình chuyển qua dùng SQL Server 2014 Express, Attach vào không được. Mình làm theo cách của xicuk đến hết Bước 3, cop nguyên 2 file vào thư mục Data trong thư mục cài SQL, mở SQL lên thì hiện Database bình thường thêm, sửa, xoá, tạo View đc nhưng không tạo được Diagram, có hiện thông báo sau (hơi dài)
    --------------
    Database diagram support objects cannot be installed because this database does not have a valid owner. To continue, first use the Files page of the Database Properties dialog box or the ALTER AUTHORIZATION statement to set the database owner to a valid login, then add the database diagram support objects.
    --------------
    Mình tiếp tục làm theo cách của xicuk đến cuôi Bước 5 thì đoạn code ko Excute đc, thông báo "Msg 259, Level 16, State 1, Line 1
    Ad hoc updates to system catalogs are not allowed."
    --------------
    Mong đc giúp đỡ. để mình tạo được Diagrams

Like
    3
    Quote Được gửi bởi huyquang301181 View Post
    Các cao thủ giúp mình với : Mình có file backup từ SQL 2008, giờ muốn restore trên SQL 2000 thì làm thế nào vậy? Mình đã sử dụng Script Wizard rùi nhưng vẫn ko đc.
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ các mem.
    Thanks.
    Không restore ngược được bạn nhé. File backup được tạo bởi SQL Server có version cao hơn không thể restore vào SQL Server có version thấp hơn. Bạn setup SQL Server 2008 và restore vào đi. Vì sao bắt buộc phải restore vào SQL Server 2000?

Sẽ có cách này hoặc cách kia để giải đc yêu cầu của bạn. Nếu cần hỗ trợ add Skype mình zbackup(dot).vn, anh em bên mình hỗ trợ cho. Lưu ý dấu . thay cho (dot) nhé. Mình chưa đủ bài post nên chưa post link được. Bạn thông cảm!

P/S: Câu hỏi lâu rồi chắc bạn ko cần hỗ trợ nữa; nhưng mình cứ reply để có khi các anh em khác gặp vấn đề tương tự.
    zBackup[dot]vn | Dịch vụ sao lưu Hybrid Backup

Like
    3
    Quote Được gửi bởi Lagi2 View Post
    Trong MsSql, hai loại file LDF và MDF là độc lập, có chức năng riêng. Chỉ có LDF file thì chẳng có cách nào đọc hay tạo lại MDF file được (, ngược lại thì như trên đã nói rồi ). Mất file thì dùng những chương trình tìm - phục hồi file. Loại CT này khá nhiều trong Windows.

Mất bò mới lo làm chuồng! Việc backup rất quan trọng. Trong Sql thường có bài học mở đầu về nó.
    Chính xoác! Nói chung nếu vẫn còn Data file (.MDF) thì ko có gì quá lo lắng. Ko cách này thì cách kia cũng khắc phục được thôi. Chỉ lưu ý xíu là không có Log file (.LDF) thì phải chấp nhận mất một lượng dữ liệu chưa được ghi xuống Data file (thường ko nhiều).

Còn trường hợp chỉ có Log file mà không có Data file và cũng không có bản sao lưu Full database (và các bản sao lưu Diff/Log) kế tiếp thì chỉ có thua. Microsoft cũng bó tay.

P/S: Lưu ý là về backup thì phải có bản sao lưu Full database nhé các bạn. Nếu chỉ có bản sao lưu Differential database và Transaction log thì cũng ko làm gì đc. Vì mọi thao tác restore database phải bắt đầu từ bản sao lưu Full database (rồi sau đó mới đến Diff và Log nếu có).
    zBackup[dot]vn | Dịch vụ sao lưu Hybrid Backup

Like
    0
    Quote Được gửi bởi tranminhhoanghvt View Post
    Mình có 1 CSDL SQL Server 2008 Express, còn cả 2 file MDF và LDF. Giờ mình chuyển qua dùng SQL Server 2014 Express, Attach vào không được. Mình làm theo cách của xicuk đến hết Bước 3, cop nguyên 2 file vào thư mục Data trong thư mục cài SQL, mở SQL lên thì hiện Database bình thường thêm, sửa, xoá, tạo View đc nhưng không tạo được Diagram, có hiện thông báo sau (hơi dài)
    --------------
    Database diagram support objects cannot be installed because this database does not have a valid owner. To continue, first use the Files page of the Database Properties dialog box or the ALTER AUTHORIZATION statement to set the database owner to a valid login, then add the database diagram support objects.
    --------------
    Mình tiếp tục làm theo cách của xicuk đến cuôi Bước 5 thì đoạn code ko Excute đc, thông báo "Msg 259, Level 16, State 1, Line 1
    Ad hoc updates to system catalogs are not allowed."
    --------------
    Mong đc giúp đỡ. để mình tạo được Diagrams
    Search theo từ khóa user-lac-me, sqlviet. Tui ko post link được

Trang 2 / 3 FirstFirst 123 LastLast

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết