Trang 3 / 3 FirstFirst 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 30
    Like
    0
    Bạn nói cũng không sai , nói về Cảnh đẹp thì nước Pháp là nhất Châu Âu rồi còn gì , ngành Medicine thì Pháp cũng là nhất.
    Nhưng đứng đầu Châu Âu hiện nay thì bạn có chắc là Pháp ko ; Đồng Franc hồi trước khi gia nhập EU thì có bằng Mark không ? ; Tiếng Pháp có khó bằng tiếng Đức ko ? ; Tiền học phí ở Pháp có được miễn phí như ở Đức này ko ? .
    Đó là những lý do mà mình chọn Đức , nhưng còn một lý do sâu xa nữa là ở Pháp có đông người VN hơn ở Đức nên mình ko thích chuyện đó .
    Tuy nhiên , mỗi người có 1 quan điểm riêng của mình không ai trách cả và cố thực hiện theo những gì mình đã định.

Like
    0
    http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=31290

Tức quá , đáng lẽ hông định nói nhưng thấy mọi người như vậy, không nói, không được . Mình thấy nội dung của bài viết link trên đây hoàn toàn chính xác.

Chuyện tiền nong, chi phí ăn ở, tiền học (học tiếng) đắt ơi là đắt, không rẻ chút nào như bạn nghĩ...

Còn vấn đề đi làm , công việc không dễ tìm chút nào, những SV mới qua thường chỉ tìm được công việc ménage (dọn dẹp nhà cửa), thường là một tuần làm 1, 2 ngày, mỗi ngày khoảng 2 tiếng, với mức lương 6euro/h là tương đối cao, có khi còn bị trả thấp hơn, mà bạn cứ tưởng tượng đi, nhà mà một tuần mới dọn dẹp một lần thì nó dơ đến cỡ nào (xí nghen, dọn dẹp nhà cửa có bao gồm cả chuyện "chùi rửa toilette" ), đôi khi còn phải khiêng vác rất nặng nhọc,...

Với công việc "phục vụ" trong nhà hàng, hix, đúng là lương có cao hơn nhiều nhưng bạn phải tập được cái tính "nghe lỗ tai này nó trôi qua lỗ tai khác" vì dù bạn làm đúng mà "ông chủ, bà chủ" bực mình ổng cũng chửi bạn được nữa , công việc thì bạn phải làm tất bật từ lúc đến cho đến lúc về, "ông chủ, bà chủ" sẽ không cho bạn một phút nào rảnh rỗi để ngồi nghỉ xả hơi đâu dù là lúc vắng khách , nhất là phải làm việc đến giữa đêm, giữa hôm mới được về nhà.

Cuộc sống của SV bên đây không "dễ thở" chút nào (ko kể những SV có "học bổng") Ở nhà được ba mẹ "nâng niu" bao nhiêu thì qua đến đây phải lao vào làm việc vất vả bấy nhiêu : (cũng không kể những gia đình quá giàu đủ chu cấp cho bạn với mức sống "cao ơi là cao" như ở đây, 1euro = 20.000VND)

Những chuyện phức tạp như mất cắp, giựt dọc chỉ xảy ra nhiều ở Paris, còn khi bạn ở các tỉnh lẻ thì Pháp đúng là một đất nước thanh bình, thanh bình đến phát chán,...

Cảnh đẹp? mình thấy Pháp cũng "bình thưởng" thôi, như những nước Châu Âu khác, nếu không nói là "không được đẹp lắm" như trong trí tưởng tượng của bạn. Cái chuyện mà có "phân chó" đầy nhóc ngoài đường (nhất là ở Paris) tuy đã được biết trước từ lúc còn ở Việt Nam nhưng sang đến đây mình cũng thấy thất vọng kinh khủng, còn dơ hơn ở VN mình nữa á.

Nói đến chuyện đi lại, hầu như ngày nào bạn cũng phải "tập thể dục" với đôi chân mình hết, hoặc phải đi bộ, hoặc phải chạy tất tả theo mấy cái phương tiện công cộng. Ở tỉnh lẻ, bạn còn phải tập thêm cái tính kiên nhẫn vì phải đợi mấy chiếc xe bus, vùng nào đã có tramway thì đỡ hơn một chút.

Mình không có ý ngăn cản chuyện "Tây du" của các bạn để nâng cao kiến thức nhưng mình chỉ muốn nhắc nhở bạn hãy suy nghĩ thật kĩ, thật chín chắn khi quyết định sang đây vì ở đây không "sung sướng" chút nào như trong "giấc mơ" của bạn.

Bạn phải chuẩn bị tinh thần trước là phải chịu khó được, học giỏi, có định hướng rõ ràng sang đến đây học cái gì, bạn sẽ làm gì, sẽ làm việc ở đâu sau khi bạn học xong (sau khi bạn học xong ĐH rồi, xin việc làm ở Pháp, cũng là một kì công, không kể những công việc ở Pháp đang thiếu người như y tá, bác sĩ,...)

Nhưng quả thực đi nước ngoài là một môi trường tốt cho bạn rèn luyện ý chí , khả năng tự lập của bạn rất nhiều.

Vậy đó, mình chỉ mong các bạn HÃY SUY NGHĨ THẬT KĨ!

Like
    0
    Nhưng nếu bạn quyết định đi thì ĐỪNG BAO GIỜ ĐẾN CÁC DỊCH VỤ ĐỂ LÀM THỦ TỤC , hãy tự làm tất cả vì đó là bước đầu tiên luyện tập cho bạn vì sau này bạn cũng phải tự lo tất cả khi ở "xứ lạ quê người". Bạn có thể đến các dịch vụ để tham khảo một số thông tin cần thiết (hoặc bạn có thể hỏi thăm Smilingface@ để được tư vấn trực tiếp, Smilingface nắm nhiều thông tin còn hơn ở các dịch vụ nữa á )
    Hoặc nếu bạn cảm thấy chưa đủ tự tin để tự làm một mình, hãy đến thẳng Edufrance (bên trong l'Idecaf). Ở đấy vừa "an toàn", vừa bảo đảm, phí dịch vụ lại rẻ nữa. Khi bạn được Edufrance nhận hồ sơ có nghĩa là bạn chắc chắn được đi 90%, bạn sẽ không phải "hồi hộp" như khi bạn tự làm lấy. Nhưng mình nghĩ, bạn nên tự làm thì tốt hơn, từ cách tìm kiếm thông tin, cách thức làm giấy này, giấy kia, cách tiếp xúc với nhân viên ở Lãnh sự quán Pháp,... những cái đó giúp bạn rất nhiều kinh nghiệm.
    Thân.

Like
    0
    Ở Pháp cũng tốt mà KATRINA. Học tiếng thì hơi mắc (ai biểu đến Pháp mà học tiếng), nhưng học sau bac ở Université thì học phí tương đương đại học chính quy ở VN (100-200€ một năm). Ở Paris thì đúng là xô bồ thật, đi métro như người máy, giựt dọc, móc túi vẫn xảy ra (ở l'Ile de France, PACA, RA và NPC chiếm 54,14% số vụ trộm cắp, trong khi dân số chỉ chiếm 2/5). Nhưng đó là chuyện thường tình khi thành phần quá phức tạp.

Còn ở các thành phố nhỏ thì không đến nỗi nào. Tôi ở một miền quê khá thanh bình, ngay sau lưng là biển, xung quanh là ruộng ngô và đồi núi. Cuộc sống tuy hơi buồn tẻ, nhưng nếu quen rồi thì vẫn có chỗ chơi. Đi buýt lên trung tâm hết 20' thì muốn làm gì cũng được, người Việt ở đó cũng nhiều. Chủ nhật tới, 1/2 cộng đồng Việt ở đây (Brest, Bretagne) sẽ tổ chức Tết. Nếu tôi đi buýt từ nơi ở, ít khi nào tôi chờ quá 5' (vì mình nắm rõ lịch chạy của nó mà, trên mạng có tất, hoặc kêu nó gửi cho mình).

Chi phí ăn ở không đắt đỏ đâu. Như một bài trên tôi nói, 300€/tháng là đủ trang trải tất cả. Tôi mới qua, chưa đi làm bao giờ vì học ở Grande Ecole nên không có thời gian rảnh, vả lại ở xa. Nếu ở Université thì có thể làm các việc lặt vặt, cả trông trẻ nữa: khá dễ chịu. Hè đi làm công nhân (tranh thủ tụi công nhân chính nghỉ lễ) có thể kiếm được 1000€ một tháng, tùy nơi mà đi lại có hơi vất vả, nhưng bù lại kiếm được tiền. Còn đi phục vụ nhà hàng thì tôi không biết.

Đúng là đi Pháp làm thủ tục khá dễ dàng và không tốn kém, nên tự làm. Hôm tôi tới EduFrance (TpHCM), vừa đăng kí vừa ngồi chờ & phỏng vấn mất khoảng hơn 1h (may mắn thôi).

Like
    0
    To katrina : Bạn nhận xét như thế nào về bài viết đó , mình chỉ nói vậy thôi chứ hy vọng mọi người hãy không bao giờ nản chí .
    Thế hệ trước còn vất vả hơn chúng mình nhiều

Like
    0
    Minh năm nay học lớp 10, cũng có dự định du học Pháp, học bên kiến trúc ớ. Cảm ơn tất cả mọi người đã cho mình những kinh nghiệm quý báu.

Like
    0
    mình đã tốt nghiệp đh, nay có ý định sng pháp học sau đh, ko biết bên pháp dạy ngành gì tốt nhỉ. Mình học CN Phần mềm, nhưng mình cũng rất thích toán, ko biết có thể học cao học ngành toán ứng dụng bên đó ko.

mình rát muon duoc ra nuoc ngoài học, sau này có gì nhò các bạn tư vấn thêm

cảm ơn nhé

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Học ở Idecaf là tốt nhất.
    mình cũng đang học ở IDECAF đây
    Được sửa bởi lamsononline lúc 18:22 ngày 12-05-2009 Reason: Bổ sung bài viết

Like
    2
    Nếu học về toán thì bạn có thể học ở trường là Paris XIII. Học ở đấy bạn có cơ hội được học bổng Eiffel (khoảng 1200 euro/tháng). Làm these và doctorat thì bạn còn được thêm nữa. Không cần thiết phải đi làm thêm. Tuy nhiên bạn nên đi làm 1 cái gì đó cuối tuần để hòa nhập với cuộc sống.
    "la vie en france est merveilleuse"

Hiện tại bourse eiffel 2009 đã khóa sổ, bạn phải đăng ký cho năm 2010 nếu sang năm muốn học. Đây là link http://lectoratfrancaisupb.wordpress...ures-20092010/
    Được sửa bởi Invincible soul lúc 23:19 ngày 12-05-2009

Like
    0
    cảm ơn bạn nhé, những thông tin chia sẻ cua bạn rất hữu ích đói với mình

Like
    0

Cần chú ý ! Hi all

Nếu điểm của bạn ở bậc cao nhất ví dụ như học đại học mà điểm cấp 3 của bạn đạt 7.0 trở lên hoặc thạc sỹ mà điểm đại học đạt 7.0 trở lên thì bạn có thể được miễn phí học khóa học bên Pháp tại các trường đại diện của công ty mình, tuy nhiên sang Pháp bạn phải đăng ký các khóa học dạy bằng tiếng Pháp chứ không phải dạy bằng tiếng Anh. vuminhha@gmail.com

Trang 3 / 3 FirstFirst 123

Bookmarks

Quy định

• Bạn không thể tạo chủ đề mới
  • Bạn không thể trả lời bài viết